Bị kiện vì làm bạn gái có bầu nhưng không cưới?

Em có quen A một thời gian và trong thời gian đó em có quan hệ với A. Nhưng chúng em đã chia tay và rồi A có thai, bắt em phải cưới, nhưng em biết chắc đó không phải là con của mình.

Em không đồng ý cưới, nhưng gia đình A nói nếu không cưới thì sẽ đi kiện. Vậy cho em hỏi nếu gia đình A kiện thì em có bị tội gì không (em và A đều đã trên 18 tuổi)?

Trả lời:


Theo Điều 141, Bộ Luật Hình sự 2015:


1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.


2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội 02 lần trở lên;

đ) Đối với 02 người trở lên;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

i) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%;

k) Tái phạm nguy hiểm.


3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

d) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.


4. Phạm tội đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.


5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.


Như vậy nếu bạn gái bạn và bạn đã đủ 16 tuổi và hai bạn hoàn toàn tự nguyện thì không có đủ căn cứ để truy cứ trách nhiệm hình sự với bạn về tội hiếp dâm.

Tuy nhiên, bạn nên chắc chắn về cái thai, bạn có thể yêu cầu cô gái đi xét nghiệm ADN. Nếu thực sự cái thai không phải của bạn mà cô gái và gia đình khăng khăng đó là của bạn, bạn có thể kiện ngược lại cô gái đó về tội vu khống căn cứ theo Điều 156 Bộ Luật Hình sự 2015.

Trung Hiếu/Báo Tin Tức
loading...
loading...
Tin khác
  • Người ngoại tỉnh mất đăng ký xe biển Hà Nội có được cấp lại?

    Người ngoại tỉnh mất đăng ký xe biển Hà Nội có được cấp lại?

    07:28 ngày 13/06/2017

    Cách đây 2 năm khi còn học tại trường Đại học ở Hà Nội em có mua 1 xe máy và đăng kí biển xe ở Hà Nội. Mặc dù em không có hộ khẩu Hà Nội nhưng vẫn đăng kí được do có giấy giới thiệu của nhà trường. Nhưng hiện nay em đã bị mất giấy đăng kí xe, em muốn xin cấp lại, liệu em có thể xin cấp lại ở Hà Nội không (em đã ra trường)?

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản