Chiều 5/7, tại trụ sở Bộ Tư lệnh Vùng 2 Hải quân (Bà Rịa - Vũng Tàu), Tiểu đoàn DK1 tổ chức gặp mặt kỷ niệm 35 năm ngày thành lập (5/7/1989 - 5/7/2024).
Sáng 16/7, tại thành phố Cam Ranh, tỉnh Khánh Hòa, Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân tổ chức Đại hội Thi đua quyết thắng giai đoạn 2019-2024 chủ đề “Đoàn kết, sáng tạo, làm chủ, quyết thắng”.
Ngày 13/4, Bộ Tư lệnh Cảnh sát biển Việt Nam chủ trì, phối hợp với UBND tỉnh Điện Biên tổ chức Cuộc thi "Em yêu biển, đảo quê hương" tại thành phố Điện Biên Phủ.
Ngày 28/3, Bộ Tư lệnh Vùng Cảnh sát biển 3 phối hợp với Ban Dân vận Tỉnh ủy Bến Tre, Thành ủy, UBND thành phố Bến Tre tổ chức vòng thi chung kết cuộc thi “Em yêu biển, đảo quê hương” cho 100 học sinh của các trường Trung học Cơ sở trên địa bàn thành phố.
Sáng 25/3, Ban khánh tiết Đình làng An Hải (huyện Lý Sơn, tỉnh Quảng Ngãi) cùng các tộc họ làng An Hải tổ chức lễ Khao lề thế lính Hoàng Sa để tri ân công đức những hùng binh trong đội Hoàng Sa Bắc hải năm xưa đã vượt biển khơi cắm, dựng bia về chủ quyền biển, đảo của Việt Nam trên Hoàng Sa và Trường Sa.
Ngày 2/3, Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng cho biết, cơ quan này đang đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin gắn với cải cách thủ tục hành chính trong quản lý, bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia và đã đạt được những kết quả quan trọng.
Giữa trùng khơi của Tổ quốc, cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng Trường Sa, Bộ đội Biên phòng tỉnh Khánh Hòa luôn đoàn kết, thống nhất khắc phục mọi khó khăn, thử thách, phát huy bản lĩnh chính trị, huấn luyện nghiệp vụ, thực hiện thắng lợi mọi nhiệm vụ được giao, bảo vệ vững chắc chủ quyền biển, đảo.
Lá cờ Tổ quốc nền đỏ sao vàng luôn là niềm tự hào của mỗi người con Việt Nam, càng tự hào hơn khi chứng kiến cờ Tổ quốc tung bay trên quần đảo Trường Sa của Việt Nam.
Quân chủng Hải quân vừa tổ chức thành công Hội thi trung, lữ đoàn trưởng; chính ủy trung lữ, đoàn lần thứ 4 năm 2023 đạt được mục đích, yêu cầu đề ra, bảo đảm an toàn tuyệt đối. Sau lễ trao giải, phóng viên báo Tin Tức đã có cuộc trao đổi với Đại tá Nguyễn Văn Quán - Lữ đoàn trưởng Lữ đoàn tàu ngầm 189 Hải quân, người giành giải nhất của Hội thi năm nay.
Bà Rịa - Vũng Tàu đã và đang tập trung phát triển kinh tế biển theo hướng xanh và bền vững theo phương châm “Đột phá - năng động - sáng tạo - bền vững”, phấn đấu đến năm 2030 trở thành đô thị loại I trực thuộc Trung ương.
Ngày 6/10, tại Trường Trung học Phổ thông Y Jut, huyện Cư Kuin, Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Đắk Lắk phối hợp với Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch cùng UBND huyện Cư Kuin khai mạc Triển lãm lưu động "Hoàng Sa, Trường Sa của Việt Nam - Những bằng chứng lịch sử và pháp lý".
Sáng 29/9, Đảng ủy Cảnh sát biển Việt Nam tổ chức Hội nghị sơ kết 5 năm thực hiện Nghị quyết số 33-NQ/TW của Bộ Chính trị về Chiến lược bảo vệ biên giới quốc gia và 5 năm thực hiện Nghị quyết số 29-NQ/TW của Bộ Chính trị về Chiến lược bảo vệ Tổ quốc trên không gian mạng.
Ngày 22/9, Sở Thông tin và Truyền thông phối hợp với Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch cùng UBND thành phố Cao Bằng tổ chức chương trình triển lãm bản đồ, tư liệu về Hoàng Sa, Trường Sa của Việt Nam - những bằng chứng lịch sử và pháp lý; ảnh trong cộng đồng ASEAN và ảnh, tư liệu về dân tộc, tôn giáo Việt Nam.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (UBMTTQVN) TP Hồ Chí Minh và Đài truyền hình TP Hồ Chí Minh phối hợp tổ chức chương trình giao lưu nghệ thuật “Hướng về biên giới, biển, đảo Tổ quốc” lần thứ 10 để gây quỹ ủng hộ biên giới, biển đảo Tổ quốc thân yêu.
Ngày 21/7, Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Quảng Ngãi phối hợp Ủy ban Biên giới Quốc gia (Bộ Ngoại giao) tổ chức Hội nghị công tác tuyên truyền biển, đảo năm 2023.
Chiều 6/6, Ban chấp hành Đảng bộ Bộ đội Biên phòng TP Hồ Chí Minh đã tổ chức Hội nghị sơ kết, đánh giá giữa nhiệm kỳ thực hiện nghị quyết Đại hội Đảng bộ Bộ đội biên phòng TP Hồ Chí Minh lần XI, nhiệm kỳ 2020 - 2025. Ông Phan Văn Mãi, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy, Chủ tịch UBND TP Hồ Chí Minh đến dự và chỉ đạo hội nghị.
Sáng 17/5, Ban chỉ đạo chống khai thác hải sản bất hợp pháp, không báo cáo và không theo quy định (IUU) tỉnh Bình Thuận tổ chức hội nghị triển khai các giải pháp chống khai thác IUU.
Ngày 5/5 (tức ngày 16/3 âm lịch), Ban Khánh tiết đình làng An Vĩnh, huyện đảo Lý Sơn (Quảng Ngãi) cùng các tộc họ làng An Vĩnh tổ chức Lễ khao lề thế lính Hoàng Sa nhằm tri ân Đội hùng binh năm xưa đã tiến hành đo đạc hải trình, cắm mốc, dựng bia chủ quyền đối với hai quần đảo quần đảo Hoàng Sa, Trường Sa.
Sáng 1/4, tại cảng cá Đông Tác, phường Phú Đông, thành phố Tuy Hoà, tỉnh Phú Yên, 200 bồn chứa nước ngọt dung tích 1.200 lít được Báo Tài nguyên và Môi trường trao tặng ngư dân địa phương vươn khơi bám biển.
Ngày 25/3, Hải đoàn 42 - Bộ Tư lệnh Vùng Cảnh sát biển 4 phối hợp với Huyện Đoàn Năm Căn (Cà Mau) tổ chức Hội trại với chủ đề “Em yêu biển đảo quê hương” và tuyên truyền Luật Cảnh sát biển Việt Nam năm 2018, các văn bản liên quan về chủ quyền, an ninh biển, đảo.
Chiều 24/3, tại Nhà Trưng bày Hoàng Sa, thành phố Đà Nẵng, Trung tâm Lưu trữ quốc gia I phối hợp với UBND huyện Hoàng Sa tổ chức triển lãm “Đà Nẵng nhìn từ biển qua Di sản tư liệu thế giới Châu bản triều Nguyễn”.