Từ 16 giờ chiều 26/4, dòng người hướng về Bến xe Miền Đông cũ đông dần.
Khoảng 16 giờ ngày 26/4, ghi nhận của phóng viên Báo Tin tức tại Bến xe Miền Đông cũ (quận Bình Thạnh), nhiều người dân sinh sống, làm việc và học tập tại TP Hồ Chí Minh đã đổ về bến xe để trở về quê, bắt đầu kỳ nghỉ lễ 30/4 và 1/5. Tại Bến xe Miền Đông, các lối đi, phòng chờ trong cũng đông hơn ngày thường.
Người dân ra các bến xe liên tỉnh để về quê nghỉ lễ.
Theo thống kê của Sở Giao thông Vận tải TP Hồ Chí Minh, từ ngày 26/4 - 1/5, các bến xe khách liên tỉnh phục vụ bình quân mỗi ngày khoảng hơn 64.000 khách, tăng 26% so với cùng kỳ. Dự kiến lượng khách đi lại dịp lễ này tại các bến xe lớn của TP Hồ Chí Minh tăng 120% so với ngày thường. Sở cũng khuyến khích các nhà xe không tăng giá vé, trường hợp cần tăng giá để bù chi phí quay vòng thì dự kiến điều chỉnh trong hai ngày 26 - 27/4 và mức tăng không quá 40% so với ngày thường.
Nhiều xe ôm công nghệ chở người dân đứng chờ trả khách khá đông trước cổng Bến xe Miền Đông cũ.
Bên trong Bến xe Miền Đông cũ, hành khách lỉnh kỉnh đồ đạc chuẩn bị ra xe về quê.
Một số người dân vẫn tranh thủ mua vé xe để kịp về quê trong chiều 26/4.
Theo đại diện Bến xe Miền Đông cũ (quận Bình Thạnh), dự báo trong dịp lễ 30/4 và 1/5 sẽ có khoảng 2.560 chuyến xe đi và đến, tăng 101% so với cùng kỳ năm 2023.
Bến xe Miền Tây (quận Bình Tân) trong dịp lễ năm nay sẽ có hơn 270.000 lượt hành khách qua bến. Dự báo thời gian cao điểm là thứ 7 (27/4) với lượng khách qua bến có thể đạt hơn 61.000 người, tăng 120% so với ngày thường.
Tại Bến xe Miền Đông cũ, dự báo khách không tăng nhiều so với cùng kỳ năm trước, cao điểm nhất là hai ngày đầu kỳ nghỉ với khoảng 16.000 - 17.000 lượt khách. Các ngày còn lại lượng khách dao động từ 5.000 - 7.000 lượt khách qua bến.
Khoảng 17 giờ, lượng hành khách đổ về Sân bay Tân Sơn Nhất cũng không quá đông.