Đóng BHXH 20 năm, có được nghỉ hưu ở tuổi 45?

Ông Đỗ Việt Cường (TP. Hà Nội) năm nay 43 tuổi, đã đóng BHXH được 19 năm 2 tháng, nay vì điều kiện sức khỏe nên ông đã nghỉ làm sớm. Ông Cường hỏi, nếu ông đóng thêm 2 năm BHXH và tròn 45 tuổi thì có đủ điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Thành phố Hà Nội trả lời như sau:


Tại khoản 1, Điều 73, Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định với người tham gia đóng BHXH tự nguyện,có đủ các điều kiện sau đây:


- Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;


- Đủ 20 năm đóng BHXH trở lên.


Đối chiếu với quy định trên, nếu ông đóng BHXH đủ 20 năm và tuổi đời là 45 thì ông chưa đủ điều kiện để giải quyết chế độ hưu trí.

Văn bản mới

An ninh trật tự

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản