Tiền làm thêm giờ hàng tháng có phải đóng BHXH?

Bạn đọc hỏi: Do tính chất công việc nên người lao động làm thêm giờ. Mức tiền này không ổn định. Vậy số tiền làm thêm giờ này có phải đóng BHXH không?

Chú thích ảnh
Lao động ngành may thường phải làm thêm giờ. Ảnh: XM

Các khoản đóng BHXH căn cứ theo quy định tại Điều 89 Luật BHXH năm 2014, Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2018 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, tiền lương làm căn cứ đóng BHXH từ ngày 1/1/2016 là mức lương, phụ cấp lương; từ ngày 1/1/2018 trở đi là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Trong đó, các khoản bổ sung khác được quy định đóng BHXH là khoản cố định, thường xuyên; trong khi tiền làm thêm giờ không cố định.

Do đó, khoản tiền làm thêm giờ không xác định được mức tiền cụ thể, không được trả thường xuyên và không ghi trong hợp đồng lao động thì không tính đóng BHXH.

XC/Báo Tin tức

Phóng sự - Điều tra

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản