Người hưu trí khám chữa bệnh BHYT tại bệnh viện huyện ở tỉnh khác có được thanh toán?

Bản đọc hỏi: Ba tôi là đối tượng đã về hưu và được cấp thẻ bảo hiểm y tế, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là ở bệnh viện huyện. Nếu ba tôi sang bệnh viện tuyến huyện ở tỉnh khác khám bệnh thì được hưởng quyền lợi như thế nào?

Hoàn thiện hồ sơ chính sách bảo hiểm xã hội tại doanh nghiệp. Ảnh: TTXVN

Theo quy định tại khoản 2, Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi quy định:


Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:


a) Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;”


Như vậy, ba của bạn là đối tượng hưu trí nên được tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế.


Căn cứ điểm d Khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định như sau:


“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế


1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:


d) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;”


Theo đó, trường hợp đi khám, chữa bệnh đúng tuyếnthì ba bạn được hưởng 95% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi chi trả của bảo hiểm y tế.


Trường hợp ba bạn muốn sang bệnh viện tỉnh khác khám chữa bệnh thì căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì mức hưởng như sau:


Khoản 3, Điều 22 quy định:


3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:


c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016″.


Như vậy, hiện nay nếu ba bạn sang bệnh viện tuyến huyện ở tỉnh khác khám chữa bệnh thì vẫn được hưởng 95% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi chi trả của bảo hiểm y tế mà không cần xin giấy chuyển tuyến.


XC/Báo Tin tức

Vấn đề quan tâm

Phóng sự - Điều tra

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản