Quyền lợi bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh trái tuyến được thanh toán như thế nào?

Bạn đọc hỏi: Tôi đăng ký nơi khám chữa bệnh Bảo hiểm y tế ban đầu ở Bệnh viện quân y 110 (Bắc Ninh). Nếu tôi đi khám bệnh viện ở Hà Nội có được chi trả không? Nếu có là bao nhiêu phần trăm?

Ứng dụng kỹ thuật cao tại bệnh viện Trung ương tại Hà Nội.

Về vấn đề này, căn cứ Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) sửa đổi quy định về mức hưởng bảo hiểm y tế như sau:


Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:


a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;


b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;


c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016“.


Căn cứ theoThông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16 tháng 11 năm 2015quy định về việc thông tuyến bệnh viện quận/huyện trở xuống trong cùng một tỉnh. Mặt khác, theoCông văn 943/BHXH-CSYthì hiện nay người tham gia BHYT được phép khám chữa bệnh (KCB_ trái tuyện bệnh viện quận/huyện trên cả nước mà vẫn được hưởng BHYT như đi đúng tuyến.


Như vậy, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu của bạn là Bệnh viện quân y 110 (Bắc Ninh). Nếu bạn muốn chuyển viện hoặc khám tại bệnh viện khác tại Hà Nội thì vẫn được quyền lợiBảo hiểm y tế. Tùy thuộc vào việc người nhà của bạn khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến nào thì phần trăm tiền bảo hiểm y tế sẽ tương ứng như trên.

XC/Báo Tin tức

Vấn đề quan tâm

Phóng sự - Điều tra

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản