Đổi giấy phép lái xe cần giấy tờ gì?

Vợ chồng bà Phạm Kim Thanh (TP. Hồ Chí Minh) được cấp giấy phép lái xe hạng A1 ngày 6/9/1995. Nay vợ chồng bà muốn đổi giấy phép lái xe nhưng hồ sơ trước đây do ngành công an giữ. Bà Thanh hỏi, vợ chồng bà có thể đổi giấy phép lái xe tại Sở Giao thông vận tải mà không cần hồ sơ không?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 52 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT ngày 20/10/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ thì đối với hồ sơ đổi giấy phép lái xe do ngành Công an cấp từ 1/8/1995, người lái xe lập mộtbộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:


- Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 27 ban hành kèm theo Thông tư này.


- Bản sao kèm bản chính để đối chiều gồm: Quyết định ra khỏi ngành hoặc nghỉ hưu của cấp có thẩm quyền, giấy chứng minh nhân dân còn thời hạn sử dụng.


- Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp đổi giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3.


- Bản chính giấy phép lái xe của ngành Công an cấp còn thời hạn sử dụng.


Khi đến nộp hồ sơ, người đổi giấy phép lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh.


Hồ sơ đổi giấy phép lái xe Công an là hồ sơ gốc, gồm tài liệu ghi ở Điểm a và Điểm b, Khoản 2 Điều này và giấy phép lái xe công an đã được cắt góc, giao cho người lái xe tự bảo quản.


Vì vậy, vợ chồng bà Phạm Kim Thanh có thể nộp hồ sơ cấp đổi giấy phép lái xe hạng A1 do ngành Công an cấp trước đây sang giấy phép lái xe mô tô hạng A1 bằng vật liệu PET của ngành Giao thông vận tải tại Sở Giao thông vận tải TP. Hồ Chí Minh, là nơi ông bà đang cư trú khi có đủ hồ sơ cần thiết nêu trên.


Nguồn: chinhphu.vn

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản