Mức hưởng BHYT khi sinh con không đúng tuyến

Bạn đọc hỏi: Tôi đăng ký nơi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế (BHYT) ban đầu tại Bệnh viện Trung ương 108 Hà Nội với mã 4. Nay, dự định sinh con tại Bệnh viện Phụ sản Hải Phòng hoặc Bệnh viện Kiến An (Hải Phòng). Vậy mức hưởng BHYT như thế nào cho mỗi trường hợp?

Về vấn đề này, nếu mã quyền lợi trên thẻ BHYT của bạn là mã 4 thì căn cứ mức hưởng BHYT được quy định tại Khoản 1, Điều 22 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT bạn sẽ được quỹ BHYT thanh toán 80% chi phí khám chữa bệnh.


Bà đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Trung ương 108, TP. Hà Nội nhưng muốn sinh con tại Bệnh viện Phụ sản Hải Phòng hoặc Bệnh viện Kiến An (Hải Phòng) là các bệnh viện tuyến tỉnh thì:


Trường hợp bạn đến Bệnh viện Phụ sản Hải Phòng hoặc Bệnh viện Kiến An, TP. Hải Phòng sinh con mà không có Giấy chuyển tuyến, không đúng tuyến thì sẽ được thanh toán 60% x 80% chi phí điều trị nội trú.


Trường hợp bà đến Bệnh viện Phụ sản Hải Phòng hoặc Bệnh viện Kiến An, TP. Hải Phòng sinh con mà có Giấy chuyển tuyến theo đúng quy định thì sẽ được thanh toán 100% x 80% chi phí điều trị (nội trú và ngoại trú).

XC/Báo Tin tức

Vấn đề quan tâm

Phóng sự - Điều tra

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản