Thủ tục cấp lại sổ như thế nào sau khi đã hưởng BHXH một lần

Bạn đọc hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 3/2014 đến tháng 2/2016. Sau đó, tôi nghỉ việc và hưởng BH thất nghiệp, đến tháng 4/2017 đã hưởng BHXH một lần. Nay tôi đi làm ở công ty mới, đơn vị yêu cầu nộp lại sổ BHXH. Nhưng sổ BHXH đã thu khi hưởng BHXH một lần. Vậy tôi có xin cấp lại được sổ BHXH được không, thủ tục như thế nào?

Chú thích ảnh
Người lao động đến làm thủ tục cấp sổ BHXH tại BHXH Nghệ An. Ảnh: XM

Người tham gia đã hưởng BHXH một lần còn thời gian đóng BH thất nghiệp chưa hưởng được cơ quan BHXH cấp lại sổ BHXH để ghi thời gian tham gia BHXH chưa hưởng theo quy định tại Tiết 2.1, Khoản 2, Điều 46 của Quy trình thu BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam.

Tuy nhiên, do thời gian tham gia BH thất nghiệp của bạn đã được tính để hưởng hết trợ cấp thất nghiệp. Vì vậy, khi bạn giải quyết BHXH một lần không còn thời gian tham gia BH thất nghiệp, cơ quan BHXH thu hồi sổ BHXH, Khi tiếp tục tham gia BHXH ở đơn vị mới thì bạn kê khai mã số BHXH (số sổ BHXH đã cấp trước đó) vào Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) để cơ quan BHXH cấp sổ BHXH theo mã số BHXH đã cấp.

XC/Báo Tin tức

Vấn đề quan tâm

Phóng sự - Điều tra

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản