Lao động đã có lương hưu nhưng vẫn đi làm, có phải tham gia BHXH?

Bạn đọc hỏi: Doanh nghiệp (DN) sử dụng lao động là người đã nghỉ hưu, thì có phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc cho họ không? Những lao động trên 60 tuổi (chưa có chế độ hưu trí), lao động trẻ thuộc diện tham gia bắt buộc khác nhưng đã đóng BHXH tự nguyện thì DN phải xử lý thế nào?

Chú thích ảnh
Một số đơn vị vẫn có nhu cầu sử dụng lao động có kinh nghiệm. Ảnh: Hoàng Tuyết

Về vấn đề này, xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 9, Điều 123 của Luật BHXH, người hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH, trợ cấp hàng tháng, mà đang giao kết hợp đồng lao động, thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Như vậy, trường hợp người lao động (NLĐ) đã nghỉ và hưởng chế độ hưu trí hàng tháng mà tiếp tục làm việc tại công ty, không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Trường hợp NLĐ trên 60 tuổi (những người chưa có lương hưu), NLĐ thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH mà không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 9 Điều 123 Luật BHXH và được quy định chi tiết tại Khoản 4 Điều 2 Nghị định số 115/2015/NĐ-CPngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì NLĐ và người sử dụng lao động phải tham gia BHXH bắt buộc.

Như vậy, những trường hợp này đang tham gia BHXH tự nguyện khi làm việc tại DN có hợp đồng lao động sẽ phải chuyển sang BHXH bắt buộc.

XM/Báo Tin tức

Phóng sự - Điều tra

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản