Đi làm dịp nghỉ lễ Quốc khánh 2/9, tiền làm thêm giờ tính như thế nào?

Bạn đọc hỏi: Nếu đi làm dịp nghỉ lễ Quốc khánh 2/9 năm nay, tiền lương và làm thêm giờ được tính như thế nào?

Chú thích ảnh
Lao động trong lĩnh vực dệt may. Ảnh: Quốc Việt/TTXVN

Về vấn đề, việc đi làm ngày nghỉ lễ tết được căn cứ theo Luật Lao động 2012. Cụ thể, theo Điểm đ Khoản 1 Điều 115 của Luật Lao động năm 2012, người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ, người lao động nhận được hưởng 100 % lương. Đồng thời, căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012, nếu người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ còn được nhận tiếp tối thiểu khoản tiền bằng 300% mức lương làm việc trong ngày đó. Còn đi làm thêm vào ngày thường, ít nhất 150%; ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

Trường hợp người lao động làm thêm vào ban đêm vào ngày nghỉ lễ sẽ được hưởng thêm 30% tiền lương của ngày bình thường.

Tuy nhiên, quy định trên chỉ là “nền” tiền lương thấp nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động. Luật Lao động luôn khuyến khích người sử dụng lao động trả mức lương cao hơn cho người lao động.

Về tiền thưởng nhân ngày Quốc khánh 2/9, đây là điều không bắt buộc và do người sử dụng lao động quyết định.

Chú thích ảnh
Lịch nghỉ lễ dịp 2/9/2018

Theo lịch nghỉ lễ, tết do Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội công bố: Công chức, viên chức và người lao động sẽ có kì nghỉ lễ Quốc khánh kéo dài tối đa 3 ngày, tức là từ thứ Bảy ngày 1/9 đến hết thứ Hai ngày 3/9/2018.

Do ngày Quốc khánh (ngày 2/9) trùng vào ngày Chủ nhật là ngày nghỉ hàng tuần nên công chức, viên chức sẽ nghỉ bù vào thứ Hai (ngày 3/9/2018). Các cơ quan thực hiện lịch nghỉ trên cần bố trí sắp xếp các bộ phận làm việc hợp lý để giải quyết công việc liên tục, đảm bảo tốt công tác phục vụ nhân dân.

Các cơ quan không thực hiện lịch nghỉ thứ Bảy, Chủ Nhật hàng tuần sẽ căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của đơn vị để bố trí lịch nghỉ phù hợp.

Còn đối với doanh nghiệp vẫn đi làm thứ Bảy (1/9), người lao động chỉ được nghỉ 2 ngày từ 2-3/9.

Như vậy, nếu đi làm vào đúng ngày 2/9, người lao động sẽ nhận 400% tiền lương so với ngày thường. Còn đi làm vào ngày 1/9 hoặc mùng 3/9, người lao động hưởng 200%.

XC/Báo Tin tức

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản