Đã đóng 20 năm có được lĩnh bảo hiểm xã hội 1 lần?

Bạn đọc hỏi: Ba tôi sinh năm 1968 và đã đóng BHXH được 20 năm. Hiện ba tôi đã hết khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH 1 lần thì có được không? Nếu được, hồ sơ cần chuẩn bị những gì?

Chú thích ảnh
Tư vấn BHXH tới hộ gia đình. Ảnh: XM

Về vấn đề này, theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-Cp ngày 11/11/2015 của Chính phủ thì người lao động đủ điều kiện để hưởng BHXH một lần bao gồm:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Căn cứ theo quy định trên, ba của bạn sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm nên không đủ điều kiện để hưởng BHXH một lần theo quy định tại điểm a và b nêu trên. Nếu ba của bạn thuộc trường hợp quy định tại điểm c và d nêu trên thì liên hệ với cơ quan BHXH địa phương để được hướng dẫn cụ thể.

X.C/Báo Tin tức

Vấn đề quan tâm

Phóng sự - Điều tra

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản