Thất nghiệp sẽ được mức hưởng trợ cấp bảo hiểm bao nhiêu?

Bạn đọc hỏi: Tôi làm việc ở thành phố Vĩnh Long, tiền lương để làm căn cứ đóng BH thất nghiệp của tôi là 36 triệu đồng/tháng. Nếu tôi nghỉ việc thì sẽ nhận trợ cấp thất nghiệp bao nhiêu/tháng?

Theo Bảo hiểm xã hội (BHXH Việt Nam), tại Điều 50 Luật Việc làm quy định về mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:


1.Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 5 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ Luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.


Theo Quy định tại Nghị định 153/2016/NĐ-CP quy định về mức lương tối thiểu vùng, thì thành phố Vĩnh Long thuộc khu vực lương tối thiểu vùng III, là 2,9 triệu đồng/tháng.


Do 60% tiền lương của bạn là 21,6 triệu đồng, cao hơn 5 lần lương tối thiểu của vùng III, do đó mức hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn là 5 x 2,9 triệu đồng/tháng = 14,5 triệu đồng/tháng.


XC/Báo Tin tức

Vấn đề quan tâm

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản