Không nghỉ ốm theo chỉ định của bác sĩ có được hưởng BHXH

Bạn đọc hỏi: Tôi bị ốm đi khám bệnh được bệnh viện viết giấy nghỉ ốm hưởng bảo hiểm xã hội 5 ngày. Nhưng do công việc nên tôi vẫn phải đi làm và vẫn được công ty trả lương. Vậy tôi có được hưởng chế độ nghỉ ốm hưởng bảo hiểm xã hội 5 ngày theo giấy của bệnh viện không?

Nhiều người đến khám chữa bệnh bằng thẻ BHYT. Ảnh: Tá Chuyên/TTXVN

Về vấn đề này, tại Điều 22, Luật Bảo hiểm xã hội quy định:


"Điều kiện hưởng chế độ ốm đau:


1. Bị ốm đau, tai nạn rủi rophải nghỉ việcvà có xác nhận của cơ sở y tế.


Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng ma tuý, chất gây nghiện khác thì không được hưởng chế độ ốm đau.


2. Có con dưới bảy tuổi bị ốm đau, phải nghỉ việcđể chăm sóc con và có xác nhận của cơ sở y tế.”


Như vậy, trường hợp của bạn bị ốm nhưng không nghỉ việc và vẫn hưởng lương tại đơn vị thì không được hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Luật BHXH.

XC/Báo Tin tức

Phóng sự - Điều tra

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản