Dịch COVID-19: Khai báo gian dối để được đi cách ly bị xử phạt như thế nào?

Bạn đọc hỏi: Mới đây, tại Bình Phước có đối tượng khai báo gian dối để được đi cách ly lần 2 vì ăn, ở miễn phí. Vậy những trường hợp như trên sẽ xử lý như thế nào?

Chú thích ảnh
Khu vực cách ly được theo dõi chặt chẽ. Ảnh: Đậu Tất Thành/TTXVN

Về vấn đề này, báo Tin tức xin trả lời như sau:

Theo luật sư Nguyễn Minh Anh, Công ty luật Trí Minh, việc khai báo gian dối như trường hợp trên đã vi phạm Điểm 4, Điều 8 của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm năm 2007. Cụ thể, trong điểm 4 đã quy định về hành vi bị nghiêm cấm: "Cố ý khai báo, thông tin sai sự thật về bệnh truyền nhiễm". Trong khi đó, dịch bệnh COVID-19 được xếp vào bệnh truyền nhiễm nhóm A.

Theo quy định về xử lý vi phạm hành chính tại Điều 10, Nghị định 176/2013/NĐ-CP của Chính phủ, thì việc vi phạm quy định về cách ly y tế, cưỡng chế cách ly y tế như trên có thể bị xử phạt lên đến 10 triệu đồng và bồi hoàn tiền cách ly lần 2 do khai báo sai.

XM/Báo Tin tức

Phóng sự - Điều tra

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản