Có được hưởng chế độ thai sản khi chồng tham gia BHXH?

Bạn đọc hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc trong khi vợ tôi ở nhà nội trợ không tham gia BHXH. Vợ vừa mới sinh đôi. Vậy tôi có được nghỉ trông con hay chế độ trợ cấp gì không?

Về vấn đề này, theo BHXH Việt Nam, tại thời điểm vợ bạn sinh con mà bạn đang tham gia BHXH bắt buộc thì cũng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Về thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo khoản 2, điều 34 Luật BHXH 2014 thì lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:


a) 5 ngày làm việc; b) 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi; c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc.


Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.


Bên cạnh đó, nếu chỉ có bạn tham gia BHXH và tham gia đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi vợ sinh thì bạn được trợ cấp một lần khi vợ sinh con bằng 2 tháng lương cơ sở tại tháng sinh cho mỗi con theo quy định tại Điều 38, Luật BHXH và Điều 9, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

XC/Báo Tin Tức

Vấn đề quan tâm

Phóng sự - Điều tra

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản