Điều khiển xe biển số mờ có bị phạt?

Chị Nguyễn Thuỳ Chi (Lạng Sơn) hỏi: Qua nhiều năm sử dụng, biển số xe của tôi đã bị tróc, làm mờ nhiều chữ, số. Theo luật giao thông, đi xe với biển số không rõ chữ, số thì có bị phạt không? Và nếu có thì mức phạt như thế nào?

Tại Khoản 3 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định: “Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp”.

Mặt khác, tại Khoản 2 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA hướng dẫn về đăng ký xe nêu rõ: “Các trường hợp phải đổi lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng.”

Trong trường hợp xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng mà vẫn tiếp tục tham gia giao thông sẽ bị xử lý theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có hiệu lực từ ngày 1/8/2016. Cụ thể: phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với xe máy (Điểm b, khoản 1 Điều 17), từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với ô tô (Điểm c khoản 3 Điều 16).

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả là bị buộc phải lắp đầy đủ hoặc thay thế thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật, tháo bỏ những thiết bị lắp thêm không đúng quy định.



PV
loading...
loading...

Văn bản mới

Hỏi đáp

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản