Cá nhân cho thuê quyền sử dụng đất có phải đăng ký?

Hộ gia đình, cá nhân cho thuê quyền sử dụng đất có phải đăng ký không? Trường hợp phải đăng ký thì không phải chỉnh lý trên Giấy chứng nhận mà chỉnh lý trong Sổ địa chính có đúng không?

Ông Nguyễn Trường Giang (Bình Thuận) hỏi: Thông tư 23/2014/TT-BTNMT chỉ hướng dẫn đăng ký trên giấy chứng nhận việc cho thuê đất đối với doanh nghiệp đầu tư hạ tầng trong khu công nghiệp. Vậy hộ gia đình, cá nhân cho thuê quyền sử dụng đất có phải đăng ký không? Trường hợp phải đăng ký thì không phải chỉnh lý trên Giấy chứng nhận mà chỉnh lý trong Sổ địa chính có đúng không?

Ông Giang cũng đề nghị giải đáp vướng mắc về trường hợp sau: Năm 1991, thửa đất của ông A đã được đo vẽ tại bản đồ theo Chỉ thị số 299/TTg và có trong sổ mục kê là đất ở, diện tích 150m2. Ông A chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Năm 1994, ông A chuyển nhượng cho bà B xây dựng nhà ở cho đến nay. Năm 2016, bà B nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vậy xác định mục đích sử dụng đất của bà B là trước ngày 15/10/1993 hay sau ngày 15/10/1993?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Pháp luật đất đai hiện hành chưa quy định thủ tục đăng ký đất đai đối với trường hợp hộ gia đình, cá nhân cho thuê quyền sử dụng đất. Bộ Tài nguyên và Môi trường xin ghi nhận để xem xét sửa đổi cho phù hợp trong thời gian tới.


Theo quy định tại Khoản 3, Điều 21 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai, trường hợp thời điểm sử dụng đất thể hiện trên các loại giấy tờ quy định tại Khoản 2, Điều 21 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP có sự không thống nhất thì thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định được xác định theo giấy tờ có ghi ngày tháng năm sử dụng đất sớm nhất.

Do đó, đối với trường hợp thửa đất của ông A chuyển nhượng cho bà B đã được xác định vào mục đích đất ở theo sổ mục kê và bản đồ đo đạc năm 1991 thì thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định vào mục đích đất ở là trước ngày 15/10/1993.

Theo Chinhphu.vn

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản