Những ai phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp?

Bạn đọc hỏi: Theo quy định hiện hành, những ai phải tham gia bảo hiểm (BH) thất nghiệp? Sau khi tuyển dụng lao động mới, doanh nghiệp có phải mua ngay BH thất nghiệp cho người lao động không?

Chú thích ảnh
Tư vấn giải quyết thủ tục bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động. Ảnh: XM.

Đối tượng bắt buộc tham gia BH thất nghiệp đã được quy định cụ thể tại Điều 43 Luật Việc làm. Cụ thể:

1. Người lao động (NLĐ) phải tham gia BH thất nghiệp khi làm việc theo Hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc HĐ làm việc như sau: HĐLĐ hoặc HĐ làm việc không xác định thời hạn; HĐLĐ hoặc HĐ làm việc xác định thời hạn; HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp NLĐ giao kết và đang thực hiện nhiều HĐLĐ quy định tại khoản này thì NLĐ và người sử dụng LĐ của HĐLĐ giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia BH thất nghiệp.

2. NLĐ theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia BH thất nghiệp.

3. Người sử dụng LĐ tham gia BH thất nghiệp bao gồm: Cơ quan Nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị- xã hội, tổ chức chính trị xã hội -  nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, hộ kinh doanh, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng LĐ theo HĐ làm việc hoặc HĐLĐ quy định tại khoản 1 Điều này.

Về việc tham gia BH thất nghiệp, Khoản 1 Điều 44 Luật Việc làm quy định: Người sử dụng LĐ phải tham gia BH thất nghiệp cho NLĐ tại tổ chức BHXH trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hoặc HĐ làm việc có hiệu lực.

XM/Báo Tin tức

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản