Chính sách dạy nghề đối với học sinh dân tộc nội trú

Hỏi:Em đang học nội trú THPT, em dự định sau khi tốt nghiệp sẽ đi học nghề, nhưng không biết học sinh là người dân tộc thiểu số như em được ưu tiên gì?

Lý Văn Hải (dân tộc Dao, huyện Bảo Thắng, Lào Cai)

Trả lời: Quyết định 267/2005/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ ngày 31/10/2005 về chính sách dạy nghề đối với học sinh dân tộc thiểu số nội trú được hưởng học bổng, trợ cấp xã hội và các chính sách khác như học sinh trung học phổ thông dân tộc nội trú, quy định:


Học sinh học nghề thuộc đối tượng quy định tại khoản 1, Điều 1 và trong thời gian học nghề theo hình thức quy định tại khoản 2, Điều 1, được hưởng học bổng, trợ cấp xã hội và các chính sách khác như học sinh trung học phổ thông dân tộc nội trú. Những học sinh học nghề thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 không có điều kiện học nghề theo hình thức quy định tại khoản 2 điều này thì được học nghề theo chính sách dạy nghề ngắn hạn cho lao động nông thôn quy định tại Quyết định số 81/2005/QĐ-TTg ngày 18/4/2005 của Thủ tướng Chính phủ. Các cơ sở dạy nghề thực hiện dạy nghề cho đối tượng quy định tại khoản 1 điều này được cấp: Kinh phí thực hiện chính sách nội trú đối với học sinh học nghề, kinh phí dạy nghề.

T.T

Thời sự

Xã hội

Kinh tế

Văn hoá

Thể thao

Quân sự

Dân tộc - Miền núi

Video

Sức khỏe

Bạn đọc

Infographics

Doanh nghiệp - Sản phẩm - Dịch vụ

Địa phương

Emagazine

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản