Áp dụng Luật Hôn nhân và Gia đình đối với các dân tộc thiểu số

Hỏi: Xin cho hỏi việc áp dụng phong tục, tập quán về nghi thức cưới hỏi đối với các dân tộc thiểu số được thực hiện như thế nào?

 

Ly Phu Xo (huyện Nguyên Bình, tỉnh Cao Bằng)

 

Trả lời: Điều 9, Quyết định số 32/2002/NĐ - CP của Thủ tướng Chính phủ ngày 27/3/2002 về việc áp dụng Luật Hôn nhân và Gia đình đối với các dân tộc thiểu số, quy định như sau:


+ Áp dụng phong tục, tập quán về nghi thức cưới hỏi:


- Các nghi thức cưới hỏi tiết kiệm, lành mạnh, thể hiện bản sắc của dân tộc mình mà không trái với những quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 thì được tôn trọng, phát huy.


- Nghiêm cấm việc thách cưới cao mang tính chất gả bán (như đòi bạc trắng, tiền mặt, của hồi môn, trâu, bò, chiêng ché... để dẫn cưới) và các hành vi cản trở việc kết hôn hoặc xâm phạm đến nhân phẩm của người phụ nữ.


T.T

Thời sự

Thế giới

Xã hội

Kinh tế

Pháp luật

Văn hoá

Thể thao

Dân tộc - Miền núi

Video

Bạn đọc

Infographics

Doanh nghiệp - Sản phẩm - Dịch vụ

Địa phương

Emagazine

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản