Áp dụng Luật Hôn nhân và Gia đình đối với các dân tộc thiểu số

Hỏi: Xin cho hỏi quy định về tuổi kết hôn và đảm bảo quyền tự do kết hôn của nam nữ như thế nào?

 

Ma Hiêng (huyện Đức Trọng, tỉnh Lâm Đồng)

 

Trả lời: Điều 4 và Điều 5, Nghị định số 32/2002/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/3/2002 quy định việc áp dụng Luật Hôn nhân và Gia đình đối với các dân tộc thiểu số, quy định như sau:


+ Tuổi kết hôn:
- Nam từ 20 tuổi trở lên, nữ từ 18 tuổi trở lên mới được kết hôn để bảo đảm sự phát triển giống nòi, bảo đảm cho các bên nam, nữ có đủ điều kiện về sức khoẻ và khả năng chăm lo cuộc sống gia đình. Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn, Mặt trận Tổ quốc cùng cấp và các tổ chức thành viên, các già làng, trưởng bản và các vị chức sắc tôn giáo thựchiện tuyên truyền vận động người dân xoá bỏ phong tục, tập quán kết hôn trước tuổi quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 (tảo hôn).

+ Bảo đảm quyền tự do kết hôn của nam, nữ:
- Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không phân biệt dân tộc, tôn giáo, tín ngưỡng, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào. Uỷ ban nhân dân cấpxã, Mặt trận Tổ quốc, cùng cấp và các tổ chức thành viên, các già làng, trưởng bản, các vị chức sắc tôn giáo vận động, thuyết phục các bậc cha mẹ hướng dẫn con xây dựng gia đình tiến bộ, không được cưỡng ép hoặc cản trở việc lấy vợ, lấy chồng của con; vận động mọi người xoá bỏ các phong tục, tập quán lạc hậu cản trở quyền tự do kết hôn của nam và nữ.
- Nghiêm cấm tục cướp vợ để cưỡng ép người phụ nữ làm vợ.
- Không ai được lợi dụng việc xem tướng số hoặc các hình thức mê tín dị đoan khác đểcản trở việc thực hiện quyền tự do kết hôn của nam và nữ.

TT

Thời sự

Xã hội

Pháp luật

Văn hoá

Giáo dục

Thể thao

Hồ sơ

Khoa học công nghệ

Dân tộc - Miền núi

Video

Sức khỏe

Bạn đọc

Biển đảo Việt Nam

Doanh nghiệp - Sản phẩm - Dịch vụ

Địa phương

Thông cáo báo chí

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản