Mức xử phạt ra sao nếu không trả tiền làm thêm giờ cho người lao động?

Bạn đọc hỏi: Doanh nghiệp chỗ tôi không trả tiền làm thêm giờ cho người lao động theo cam kết hợp đồng, khiến lao động đình công. Tiền làm thêm giờ được xác định ra sao và doanh nghiệp không trả tiền làm thêm giờ bị phạt như thế nào?

Lao động dệt may. Ảnh: Quốc Việt/TTXVN

Theo quy định Điều 97 Bộ luật lao động 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm:

“1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.”

Như vậy, doanh nghiệp bạn có trách nhiệm phải trả lương cho bạn theo quy định trên nếu bạn có khoảng thời gian làm thêm giờ.

Còn người sử dụng lao động có hành vi “trả lương làm thêm giờ, làm việc ban đêm cho người lao động thấp hơn mức quy định tại Điều 97 của Bộ Luật lao động” có thể bị phạt tiền theo quy định tại Nghị định 95/2013 NĐ-CP cụ thể tại Khoản 3 Điều 13. Mức vi phạt cụ thể như sau:

"a) Từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng với vi phạm từ 1 người đến 10 người lao động;

b) Từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 30 triệu đồng đến 40 triệu đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 40 triệu đồng đến 50 triệu đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên..."

Do vậy, nếu phía doanh nghiệp không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ trách nhiệm trả tiền làm thêm giờ theo đúng khoảng thời gian thực tế bạn làm việc cũng như theo hợp đồng lao động đã ký kết thì doanh nghiệp đã vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động. Tùy theo số lao động đang sử dụng sẽ bị xử phạt theo quy định.


XC/Báo Tin Tức
loading...
loading...

Phóng sự - Điều tra

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản