Đi khám vô sinh hiếm muộn có được hưởng BHYT?

Bạn đọc hỏi: Vợ chồng tôi đi khám vô sinh hiếm muộn có được hưởng BHYT?

Về vấn đề này:Căn cứ Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) sửa đổi, bổ sung năm 2014, các trường hợp sau đây sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả:


1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.


2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.


3. Khám sức khỏe.


4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.


5.Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.


6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.


7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.


8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.


9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.


11.Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.


13.Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.


14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.


Theo đó, trong trường hợp này, vợ chồng bạn đi khám vô sinh hiếm muộn sẽ không thuộc trường hợp được BHYT chi trả chi phí. Trường hợp bạn chưa biết lí do vì sao dẫn đến tình trạng vô sinh hiếm muộn thì được coi là đi khám sức khỏe và không nhận được chi trả từ BHYT. Trường hợp, bạn đã biết lí do dẫn đến tình trạng vô sinh hiếm muộn và đi điều trị thì sẽ được coi là sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản và cũng không nhận được chi trả từ BHYT.

XC/Báo Tin tức

Vấn đề quan tâm

Việc làm

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản