Áp dụng Luật Hôn nhân và Gia đình đối với đồng bào dân tộc thiểu số

Hỏi: Xin cho hỏi thủ tục đăng ký kết hôn đối với người thuộc các dân tộc thiểu số được thực hiện như thế nào?


K'Xuân (huyện Đức Trọng, tỉnh Lâm Đồng)

 

Trả lời: Điều 8, Quyết định số 32/2002/NĐ - CP của Thủ tướng Chính phủ ngày 27/3/2002 về việc áp dụng Luật Hôn nhân và Gia đình đối với các dân tộc thiểu số, quy định như sau:


+ Đăng ký kết hôn:


- Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của một trong hai bên kết hôn, thực hiện việc đăng ký kết hôn.


- Để tạo điều kiện thuận lợi cho các bên kết hôn, việc đăng ký kết hôn cho người dân được thực hiện tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc tại tổ dân phố, thôn,bản, phum, sóc, nơi cư trú của một trong hai bên kết hôn.


- Khi đăng ký kết hôn, các bên nam, nữ cần làm tờ khai đăng ký kết hôn và xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế. Sau khi nhận tờ khai đăng ký kết hôn, Ủy ban nhân dân cấp xã kiểm tra, nếu các bên đã có đủ điều kiện kết hôn theo quy định tại Nghị định này, thì thực hiện việc đăng ký kết hôn.


- Sau khi hai bên nam, nữ ký tên vào giấy chứng nhận kết hôn và sổ đăng ký kết hôn, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký giấy chứng nhận kết hôn. Bản chính giấy chứng nhận kết hôn được trao cho vợ, chồng tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc tại nơi cư trú.


- Việc đăng ký kết hôn cho người dân thuộc các dân tộc ở vùng sâu, vùng xa được miễn lệ phí.

 

TT

Thời sự

Xã hội

Kinh tế

Văn hoá

Thể thao

Quân sự

Dân tộc - Miền núi

Video

Sức khỏe

Bạn đọc

Infographics

Doanh nghiệp - Sản phẩm - Dịch vụ

Địa phương

Emagazine

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản