Nữ tài xế đi xe ô tô Camry lùi cán chết người sẽ bị xử lý thế nào?

Trao đổi với phóng viên báo Tin tức tối 10/5, luật sư Nguyễn Anh Thơm (Trưởng Văn phòng luật sư Nguyễn Anh, Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội) cho biết: Vụ xe ô tô đi lùi khiến một phụ nữ đi từ phía sau tử vong, tài xế sẽ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về hành vi lùi xe không quan sát nếu bị cơ quan chức năng khởi tố. 

Chú thích ảnh
Luật sư Nguyễn Anh Thơm. Ảnh: VPLS Nguyễn Anh.

Tội phạm và hình phạt được quy định tại điểm a, Khoản 1, Điều 260, Bộ luật Hình sự 2015. Theo luật sư Nguyễn Anh Thơm, người điều khiển phương tiện xe ô tô đã vi phạm Khoản 1, Điều 16, Luật giao thông đường bộ về lùi xe. Hành vi lùi xe ô tô không quan sát của lái xe đã dẫn tới cái chết của người phụ nữ phía sau. Tội phạm và hình phạt được quy định tại điểm a, Khoản 1, Điều 260, Bộ luật Hình sự 2015.

Vào khoảng 6 giờ 20 phút ngày 10/5, ô tô từ bãi đỗ trong ngõ 250 phố Khương Trung, phường Khương Đình (Thanh Xuân, Hà Nội) lùi để ra đường lớn thì va chạm với xe máy một phụ nữ đi từ phía sau. Người lái xe máy ngã ra đường, tuy nhiên tài xế ô tô vẫn lùi tiếp, cán qua nạn nhân. Khi được người dân hô hoán, tài xế mới phát hiện sự việc.

"Trên ô tô có hai người, người cầm lái là một phụ nữ trung tuổi, sau đó đã rời khỏi hiện trường", một nhân chứng cho biết. Người dân đã gọi xe cứu thương đưa nạn nhân đi cấp cứu nhưng người này đã tử vong. Tại hiện trường, ô tô nằm chắn ngang lòng đường rộng chừng 3m đang được xây dựng, mũi xe vỡ nát, bánh sau chèn lên vỉa hè. Xe máy của nạn nhân đổ nghiêng, cách ô tô hơn một mét.

Được biết, xe ô tô Toyota Camry BKS 30A-075.57 do một phụ nữ trung tuổi lùi từ bãi gửi xe qua đêm ra ngõ, đâm phải một phụ nữ đi xe máy BKS 30K9-5482 ở ngay sau xe.

Điều 16. Lùi xe
1. Khi lùi xe, người điều khiển phải quan sát phía sau, có tín hiệu cần thiết và chỉ khi nào thấy không nguy hiểm mới được lùi. 2. Không được lùi xe ở khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất, trong hầm đường bộ, đường cao tốc.
Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ.
1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 1 năm đến 5 năm: a) Làm chết người; b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 1 người mà tỷ lệ tổn thương có thể 61% trở lên; c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 2 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%; d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm: a) Không có giấy phép lái xe theo quy định; b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác; c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông; đ) Làm chết 2 người; e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 2 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%; g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 7 năm đến 15 năm: a) Làm chết 3 người trở lên; b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 3 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên; c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.
4. Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c Khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 1 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm.
5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm.
Minh Phương/Báo Tin tức

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản