Mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện tối thiểu là bao nhiêu?

Bạn đọc hỏi: Tôi vừa nghỉ làm việc cơ quan Nhà nước và muốn chuyển sang bảo hiểm xã hội tự nguyện. Vậy mức đóng sẽ là bao nhiêu và có được đóng gộp thời gian?

Chú thích ảnh
Tuyên truyền giới thiệu BHXH tại Bình Định. Ảnh: Dương Ngọc/TTXVN

Về vấn đề này, khoản 1 Điều 87 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định mức đóng của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện như sau:

Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, hằng tháng đóng bằng 22% mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất; mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở.

Điểm a khoản 1 Điều 2 Quyết định số 59/2015/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính Phủ về việc ban hành chuẩn nghèo tiếp cận đa chiều áp dụng cho giai đoạn 2016-2020 (Quyết định 59/2015/QĐ-TTg) quy định về chuẩn hộ nghèo khu vực nông thôn áp dụng cho giai đoạn 2016-2020 như sau: Khu vực nông thôn có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 700.000 đồng.

Như vậy, nếu bạn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì căn cứ đóng BHXH là mức thu nhập 700.000 đồng nhân với mức đóng 22%.

Người lao động được chọn một trong những phương thức đóng: Đóng hàng tháng; 3 tháng một lần; 06 tháng một lần; 12 tháng một lần; 01 lần cho nhiều năm về sau với mức thấp hơn mức đóng hàng tháng hoặc 1 lần cho những năm còn thiếu với mức cao hơn mức đóng hàng tháng.

Bên cạnh đó, từ 1/1/2018, người tham gia BHXH sẽ được Nhà nước tiền đóng theo tỷ lệ phần trăm trên mức đóng BHXH hằng tháng theo mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn: 30% đối với người tham gia thuộc hộ nghèo; 25% đối với người tham gia thuộc hộ cận nghèo; 10% đối với các đối tượng

 

Xuân Cường/Báo Tin tức

Vấn đề quan tâm

Phóng sự - Điều tra

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản