Mất thẻ BHYT có được thanh toán tiền khám chữa bệnh?

Bạn đọc hỏi: Tôi bị mất thẻ bảo hiểm y tế (BHYT), mà chưa kịp làm lại. Vậy nếu tôi đi khám chữa bệnh, thì có được thanh toán?

Chú thích ảnh
Khám chữa bệnh tại bệnh viện Xanh Pôn (Hà Nội). Ảnh: XM.

Về vấn đề này, theo Thông tư số 09/2019/TT-BYT ngày 10/6/2019 của Bộ Y tế, từ ngày 1/8/2019, trường hợp người bệnh không xuất trình được thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) trước khi ra viện, chuyển viện trong ngày do tình trạng cấp cứu, mất ý thức hoặc tử vong hoặc bị mất thẻ, nhưng chưa được cấp lại; vẫn được thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Mức thanh toán trực tiếp được thực hiện theo quy định tại Điều 30 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP của Chính phủ và chi tiết tại Công văn số 141/BHXH-CSYT của BHXH Việt Nam.

Theo đó, đối với trường hợp khám chữa bệnh cấp cứu tại cơ sở khám chữa bệnh không ký hợp đồng khám chữa bệnh BHYT, thì thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT theo quy định; khám chữa bệnh tại cơ sở khám chữa bệnh tuyến huyện và tương đương thực hiện thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT theo quy định, nhưng tối đa không quá 1,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm khám chữa bệnh đối với khám chữa bệnh ngoại trú và tối đa không quá 0,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện đối với khám chữa bệnh nội trú.

Cũng trong trường hợp khám chữa bệnh cấp cứu tại cơ sở khám chữa bệnh không ký hợp đồng khám chữa bệnh BHYT, nếu khám chữa bệnh nội trú tại cơ sở khám chữa bệnh tuyến tỉnh và tương đương, thì thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT theo quy định nhưng tối đa không quá 1,0 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện; khám chữa bệnh nội trú tại cơ sở khám chữa bệnh tuyến Trung ương và tương đương thì thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT theo quy định nhưng tối đa không quá 2,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện.

Trường hợp khám chữa bệnh tại nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ BHYT không đúng quy định thì thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT theo quy định nhưng tối đa không quá 0,15 lần mức lương cơ sở tại thời điểm khám chữa bệnh đối với khám chữa bệnh ngoại trú và tối đa không quá 0,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện đối với khám chữa bệnh nội trú.

Chi phí cùng chi trả của những đợt khám chữa bệnh đúng tuyến trong năm (kể từ ngày tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục) vượt quá 6 tháng lương cơ sở nhưng chưa được hưởng quyền lợi ngay tại cơ sở khám chữa bệnh sẽ thanh toán chi phí thực tế vượt quá 6 tháng lương cơ sở, đồng thời cấp giấy xác nhận không cùng chi trả trong năm đó cho người bệnh.

XM/Báo Tin tức

Vấn đề quan tâm

Phóng sự - Điều tra

Việc làm

Người tốt - Việc tốt

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản