Diện tích đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu có được chuyển nhượng?

Bạn đọc hỏi: Tôi có một căn nhà 3 tầng, diện tích 24m2, diện tích này nhỏ hơn diện tích tối thiểu. Vậy tôi có được chuyển nhượng căn nhà cùng diện tích đất này hay không?

Chú thích ảnh
Người dân đến làm thủ tục tại Văn phòng đăng ký đất đai Hà Nội. 

Theo khoản 31 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP, UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất cho phù hợp với điều kiện cụ thể của địa phương.

Như vậy, diện tích tối thiểu được phép tách thửa do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định nên diện tích tối thiểu giữa các tỉnh, thành là khác nhau.

Để biết thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu có được chuyển nhượng, tặng cho hay không thì cần biết điều kiện chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.

Theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai năm 2013, người sử dụng đất được chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất của mình cho người khác khi có đủ điều kiện sau: Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này; Đất không có tranh chấp; Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; Trong thời hạn sử dụng đất.

Trong khi đó, căn cứ Điều 191 Luật Đất đai năm 2013, người nhận chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất phải không thuộc một trong các trường hợp sau: Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.

Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

Như vậy, điều kiện chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất không quy định về diện tích tối thiểu. Theo đó, thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu vẫn được phép sang tên nếu các bên có đủ điều kiện theo quy định trên.

Tin, ảnh: Thu Trang/Báo Tin tức
Người dân chỉ mất 10 ngày để đính chính sổ đỏ sai thông tin
Người dân chỉ mất 10 ngày để đính chính sổ đỏ sai thông tin

Bạn đọc hỏi: Khi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) được cấp bị sai thông tin thì người dân phải làm gì?

doanh nghiệp - Sản phẩm - Dịch vụ Thông cáo báo chí Rao vặt

Các đơn vị thông tin của TTXVN