Đỗ ô tô trong khuôn viên chung cư bị phạt?

Bạn đọc hỏi: Vừa rồi tôi đến thăm nhà người bạn ở một chung cư và đỗ ô tô trên vỉa hè của đường trong khuôn viên chung cư. Tôi bị ban quản lý chung cư đưa biên bản và nói phạt vi phạm hành chính về việc đậu xe nơi cấm đậu xe. Việc xử phạt như vậy có đúng không?

Trả lời:

Việc xử phạt vi phạm hành chính phải được xử lý đúng thẩm quyền theo quy định tại Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012.

Thứ hai, tại Điều 41, 42 Thông tư 02/2016 của Bộ Xây dựng về quy chế quản lý, sử dụng chung cư và Điều 104 Luật Nhà ở 2014, ban quản trị chung cư hay đơn vị quản lý vận hành chung cư không có quyền xử phạt vi phạm hành chính trong khu chung cư.

Thứ ba, đối với hành vi “dừng xe, đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe” sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính 300.000-400.000 đồng và thuộc thẩm quyền xử phạt của chủ tịch UBND các cấp, CSGT, cảnh sát trật tự, cảnh sát phản ứng nhanh… theo quy định tại điểm h khoản 2 Điều 5 và khoản 1, 2, 3 Điều 70 Nghị định 46/2016.


Như vậy, ban quản lý chung cư không có thẩm quyền để xử phạt vi phạm hành chính đối với bạn về hành vi đậu xe ở nơi cấm đậu xe và việc ra quyết định xử phạt như vậy là không đúng với quy định của pháp luật.

Trung Hiếu/Báo Tin tức

Văn bản mới

An ninh trật tự

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản