Theo đại diện lực lượng Cảnh sát giao thông Công An TP Hà Nội, Tết Quý Mão 2023 vừa qua, thành phố đã xử lý hàng trăm trường hợp vi phạm về nồng độ cồn và các vi phạm về an toàn giao thông. Nhận định sau Tết, người dân đi làm trở lại và rủ nhau khai xuân theo thói quen "phải có rượu - bia", và trong những cuộc vui như thế này, chắc chắn sẽ khiến tình trạng vi phạm tăng và phức tạp, lực lượng Cảnh sát giao thông sẽ tăng cường hơn nữa công tác kiểm tra nồng độ cồn đồng thời sẽ xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm.
Video và chùm ảnh phóng viên ghi nhận việc kiểm tra các vi phạm về nồng độ cồn trên diện rộng tại TP Hà Nội:
Nhận định sau dịp nghỉ Tết, tình trạng người dân sử dụng rượu bia có chiều hướng gia tăng, lực lượng CSGT Công an TP Hà Nội tăng cường kiểm tra trên diện rộng.
Mỗi ca trực, cán bộ chiến sĩ Công an TP Hà Nội có thể kiểm tra từ 300 - 400 trường hợp. Đây là cách kiểm tra diện rộng với bất cứ phương tiện nào đi qua chốt.
Trung tá Đinh Ngọc Đạo, Phó đội trưởng Đội Cảnh sát giao thông số 1, Tổ trưởng tổ công tác Y1/141 cho biết, tất cả những lỗi vi phạm nồng độ dù ở mức cao hay thấp đều bị tạm giữ phương tiện và xử phạt nghiêm.
Trước tình trạng mạng xã hội hiện nay xuất hiện một số hội, nhóm “báo chốt” để người dân né tránh, Công an TP Hà Nội thường xuyên yêu cầu cán bộ chiến sĩ đánh giá, rút kinh nghiệm; đồng thời tổ chức cắm chốt, kiểm tra, xử lý linh hoạt trên các cung đường, tuyến phố trọng điểm.
Bên cạnh việc xử phạt các lỗi vi phạm về nồng độ cồn, lực lượng chức năng còn tăng cường rà soát các trường hợp vi phạm luật giao thông khác như không đội mũ bảo hiểm, vượt đèn đỏ...
Trường hợp anh Đ.V.D, khi phát hiện lực lượng chức năng cắm chốt kiểm tra nồng độ cồn trên phố Yên Phụ, anh D đã xuống dắt xe hòng qua mắt lực lượng chức năng.