#thỏa thuận an ninh

Tìm thấy 31 kết quả

Tin nóng thế giới sáng 22/9/2026

Tin nóng thế giới sáng 22/9/2026

Bản tin nóng thế giới sáng 22/9/2026 có những nội dung sau đây:
- Bộ trưởng Tài chính Mỹ nêu các vấn đề trọng tâm trong quan hệ Mỹ-Trung;
- Mỹ, Đan Mạch, Greenland chuẩn bị ký thỏa thuận an ninh;
- Tàu chở khí dầu mỏ hóa lỏng bị tấn công tại eo biển Hormuz;
- Mỹ tuyên bố Trung Quốc phối hợp tích cực trong việc trừng phạt Iran.

Ukraine sẵn sàng đạt thỏa thuận an ninh với Mỹ

Ukraine sẵn sàng đạt thỏa thuận an ninh với Mỹ

Ukraine đã sẵn sàng làm việc nhanh chóng và không mệt mỏi để đạt được một thỏa thuận mạnh mẽ và hữu ích về đầu tư và an ninh với Mỹ. Tuyên bố được Tổng thống Ukraine Volodymyr Zelensky đưa ra ngày 20/2, sau cuộc gặp với đặc phái viên Mỹ về Ukraine và Nga.

Bế mạc hội nghị thượng đỉnh NATO

Bế mạc hội nghị thượng đỉnh NATO

Ngày 11/7, Tổng thư ký Tổ chức Hiệp ước Bắc Đại Tây Dương (NATO), ông Jens Stoltenberg đã tuyên bố bế mạc Hội nghị thượng đỉnh kỷ niệm 75 năm thành lập NATO tại Washington (Mỹ).
Trong tháng 7, CH Séc và Ukraine sẽ ký thỏa thuận an ninh

Trong tháng 7, CH Séc và Ukraine sẽ ký thỏa thuận an ninh

Theo phóng viên TTXVN tại Praha, ngày 28/6, Thủ tướng CH Séc Petr Fiala xác nhận nước này và Ukraine sẽ ký thỏa thuận hợp tác an ninh vào ngày 18/7 tới tại Hội nghị thượng đỉnh Cộng đồng Chính trị châu Âu ở London (Anh).
Mỹ ký thỏa thuận an ninh 10 năm với Ukraine

Mỹ ký thỏa thuận an ninh 10 năm với Ukraine

Ngày 13/6, bên lề Hội nghị thượng đỉnh Nhóm các nước công nghiệp phát triển hàng đầu thế giới (G7) ở miền Nam Italy, Tổng thống Mỹ Joe Biden và người đồng cấp Ukraine Volodymyr Zelensky đã ký kết thỏa thuận an ninh có hiệu lực 10 năm.
Ukraine ký thỏa thuận an ninh song phương với Italy và Canada

Ukraine ký thỏa thuận an ninh song phương với Italy và Canada

Theo hãng tin Reuters, Tổng thống Ukraine Volodymyr Zelensky cho biết ông đã ký thỏa thuận an ninh song phương với Thủ tướng Italy Giorgia Meloni và một thỏa thuận tương tự với Thủ tướng Canada Justin Trudeau tại thủ đô Kiev ngày 24/2.
Các đồng minh vùng Vịnh mong mỏi một thỏa thuận an ninh với Mỹ

Các đồng minh vùng Vịnh mong mỏi một thỏa thuận an ninh với Mỹ

Hai trong số các đồng minh Arab thân cận nhất của Mỹ đang yêu cầu chính quyền Tổng thống Joe Biden chính thức hóa mối quan hệ quân sự giữa họ bằng một thỏa thuận trong bối cảnh Washington cảm thấy quan ngại về vai trò ngày càng tăng của Trung Quốc ở Trung Đông.