#sáng kiến hòa bình

Tìm thấy 19 kết quả

Thổ Nhĩ Kỳ cáo buộc Israel phá hoại các sáng kiến hòa bình

Thổ Nhĩ Kỳ cáo buộc Israel phá hoại các sáng kiến hòa bình

Ngày 6/4, Tổng thống Thổ Nhĩ Kỳ Recep Tayyip Erdogan cáo buộc Israel phá hoại mọi nỗ lực nhằm chấm dứt chiến tranh, đồng thời khẳng định Ankara sẽ tiếp tục theo đuổi bất kỳ cơ hội nào, dù là nhỏ nhất, để thúc đẩy một lệnh ngừng bắn.
Liên hợp quốc thúc đẩy các sáng kiến hòa bình tại Yemen

Liên hợp quốc thúc đẩy các sáng kiến hòa bình tại Yemen

Theo phóng viên TTXVN tại Trung Đông, ngày 9/1, Đặc phái viên của Liên hợp quốc (LHQ) tại Yemen ông Hans Grundberg đã kết thúc chuyến thăm thủ đô Sanaa của nước này, sau khi tham gia thảo luận với các quan chức chính trị và quân sự cấp cao của Yemen về việc thúc đẩy các sáng kiến hòa bình và đảm bảo trả tự do vô điều kiện cho những người bị giam giữ.
Thụy Sĩ hoan nghênh sáng kiến hòa bình mới về Ukraine

Thụy Sĩ hoan nghênh sáng kiến hòa bình mới về Ukraine

Phóng viên TTXVN tại Geneva dẫn lời quan chức phụ trách truyền thông của Bộ Ngoại giao Thụy Sĩ Nicolas Bidault ngày 28/9 (giờ địa phương) cho biết nước này hoan nghênh và ủng hộ sáng kiến hòa bình của Trung Quốc và Brazil trong việc giải quyết xung đột Ukraine vì cách này dựa trên các giá trị của Liên hợp quốc.
Hungary kêu gọi Ukraine cân nhắc ngừng bắn sớm

Hungary kêu gọi Ukraine cân nhắc ngừng bắn sớm

Ngày 2/7, Thủ tướng Hungary Viktor Orban cho biết Budapest coi trọng sáng kiến hòa bình của Ukraine và đề nghị Tổng thống Volodymyr Zelensky xem xét thúc đẩy lệnh ngừng bắn sớm để có thể đẩy nhanh cuộc đàm phán hòa bình.
Ukraine thảo luận về sáng kiến hòa bình với G7 và 6 quốc gia

Ukraine thảo luận về sáng kiến hòa bình với G7 và 6 quốc gia

Ngày 22/6, Chánh văn phòng tổng thống Ukraine, ông Andriy Yermak đã gặp Đại sứ các nước thuộc Nhóm các nền công nghiệp phát triển (G7), Liên minh châu Âu (EU) và 6 quốc gia khác để thảo luận sáng kiến hòa bình cho cuộc xung đột hiện nay tại nước này.
Hội nghị An ninh Munich: Trung Quốc kêu gọi đối thoại để giải quyết vấn đề Ukraine

Hội nghị An ninh Munich: Trung Quốc kêu gọi đối thoại để giải quyết vấn đề Ukraine

Phát biểu ngày 18/2 tại Hội nghị An ninh Munich (MSC) lần thứ 59 đang diễn ra tại thủ phủ bang Bayern, miền Nam nước Đức, ông Vương Nghị, Chủ nhiệm Văn phòng Ủy ban Công tác Đối ngoại Trung ương Đảng Cộng sản Trung Quốc, kêu gọi hoà bình và đối thoại nhằm tìm kiếm giải pháp chấm dứt cuộc xung đột hiện nay ở Ukraine.
Sáng kiến hòa bình mới cho vùng cực Nam Thái Lan

Sáng kiến hòa bình mới cho vùng cực Nam Thái Lan

Theo phóng viên TTXVN tại Bangkok, vòng đàm phán hòa bình thứ 5 giữa Thái Lan và nhóm ly khai ở vùng cực Nam là Mặt trận Cách mạng Dân tộc (BRN) đã diễn ra tại thủ đô Kuala Lumpur của Malaysia từ ngày 1-2/8 với vai trò trung gian của Chính phủ Malaysia. Tham gia đàm phán có đại diện BRN Anas Abdulrahmah và 2 quan sát viên. 
Nga, UAE ủng hộ sáng kiến hòa bình của Ai Cập nhằm chấm dứt xung đột tại Libya

Nga, UAE ủng hộ sáng kiến hòa bình của Ai Cập nhằm chấm dứt xung đột tại Libya

Ngày 8/6, Nga và Các Tiểu vương quốc Arab Thống nhất (UAE) đã bày tỏ sự ủng hộ sáng kiến hòa bình của Ai Cập mang tên Tuyên bố Cairo nhằm chấm dứt xung đột ở Libya, sau một loạt thắng lợi quân sự mà Chính phủ Đoàn kết dân tộc Libya (GNA) được Liên hợp quốc (LHQ) công nhận đạt được tại Tripoli trước lực lượng Quân đội miền Đông Libya (LNA) trung thành với Tướng Khalifa Haftar.