#Ba Lan

Tìm thấy 1000+ kết quả

Thủ tướng Cộng hòa Ba Lan Donald Tusk

Thủ tướng Cộng hòa Ba Lan Donald Tusk

Nhận lời mời của Thủ tướng Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam Lê Minh Hưng, Thủ tướng Cộng hòa Ba Lan Donald Tusk thăm chính thức Việt Nam từ ngày 24 - 26/10/2026.

Thủ tướng Ba Lan Donald Tusk đến Đà Nẵng, thăm chính thức Việt Nam

Thủ tướng Ba Lan Donald Tusk đến Đà Nẵng, thăm chính thức Việt Nam

Tối 23/10, Thủ tướng Cộng hòa Ba Lan Donald Tusk đến Đà Nẵng, bắt đầu chuyến thăm chính thức Việt Nam từ ngày 24 - 26/10, theo lời mời của Thủ tướng Chính phủ Việt Nam Lê Minh Hưng. Ra đón đoàn ở sân bay quốc tế Đà Nẵng có bà Nguyễn Thị Anh Thi, Phó Chủ tịch UBND thành phố Đà Nẵng; Đại sứ Việt Nam tại Ba Lan Hà Hoàng Hải.

Tổng hợp tin nóng quốc tế 24h - Ngày 12/10/2026

Tổng hợp tin nóng quốc tế 24h - Ngày 12/10/2026

Trong 24 giờ qua, trên thế giới diễn ra một số sự kiện đáng chú ý như: Ông Trump tuyên bố Nga - Ukraine ngừng tấn công năng lượng, Kiev thay tổng thống; Houthi tấn công Saudi Arabia, Iran hỗ trợ đối thoại; Ba Lan phá âm mưu ám sát Thủ tướng ; Thỏa thuận Iran - Oman chưa đồng nghĩa mở lại eo biển Hormuz...

Ba Lan phá vỡ âm mưu ám sát Thủ tướng Donald Tusk

Ba Lan phá vỡ âm mưu ám sát Thủ tướng Donald Tusk

Bộ trưởng Nội vụ Ba Lan Marcin Kierwiňski ngày 11/10 thông báo một đối tượng bị tình nghi đe dọa và lên kế hoạch ám sát Thủ tướng Donald Tusk đã bị bắt giữ tại Ba Lan, nhưng không cung cấp thêm thông tin chi tiết về danh tính của nghi phạm hoặc kế hoạch tấn công.

Ba Lan siết chặt nội dung bạo lực trên mạng

Ba Lan siết chặt nội dung bạo lực trên mạng

Hạ viện Ba Lan ngày 8/10 (giờ địa phương) thông qua dự luật cho phép cơ quan chức năng nhanh chóng hạn chế quyền truy cập vào nội dung bất hợp pháp trên Internet, trong bối cảnh liên tiếp xảy ra các vụ tấn công bằng dao tại trường học, làm dấy lên lo ngại về nguy cơ bạo lực bắt chước do ảnh hưởng của mạng xã hội.

Google vướng pháp lý tại Ba Lan vì phí báo chí

Google vướng pháp lý tại Ba Lan vì phí báo chí

Văn phòng Cạnh tranh và Bảo vệ Người tiêu dùng Ba Lan (UOKiK) đã đưa ra cáo buộc đối với 4 công ty thuộc tập đoàn Google, liên quan đến nghi vấn lạm dụng vị thế thống trị đối với truyền thông Ba Lan, cụ thể là cách thức đàm phán về mức phí cho việc sử dụng bài báo trên công cụ tìm kiếm Google Search và các dịch vụ Google News và Google Discover.

Binh sĩ tham gia cuộc tập trận LUX 23 tại Les Geneveys-sur-Coffrane, Thụy Sĩ, ngày 4/5/2023. Ảnh: AFP/TTXVN (Không được sử dụng, chia sẻ bởi bên thứ ba)

Cử tri Thụy Sĩ bỏ phiếu về trung lập, gửi thông điệp đáng chú ý tới NATO và Nga

Gần 70% cử tri Thụy Sĩ đã bác đề xuất siết chặt nguyên tắc trung lập trong Hiến pháp. Kết quả không có nghĩa nước này rời xa truyền thống trung lập hơn 200 năm, mà cho thấy cử tri không muốn tự thu hẹp dư địa đối ngoại. Đáng chú ý, lá phiếu này đồng thời gửi tín hiệu về hợp tác với NATO và chính sách trừng phạt Liên bang Nga.

Binh sĩ Mỹ và Ba Lan tại lễ bàn giao quyền chỉ huy tại căn cứ quân sự ở Boleslawiec, Ba Lan, vào ngày 25/62026. Ảnh: Sean Gallup/RT

Ba Lan tính chi 4,4 tỷ USD xây 'Pháo đài Trump'

Ba Lan đang đàm phán với Mỹ về kế hoạch xây dựng một căn cứ quân sự thường trực có thể đồn trú khoảng 5.000 binh sĩ Mỹ, với chi phí lên tới 4,4 tỷ USD, trong bối cảnh Washington rà soát lại bố trí lực lượng tại châu Âu.

Ba Lan: Cháy tại trạm thông tin liên lạc vệ tinh Starlink

Ba Lan: Cháy tại trạm thông tin liên lạc vệ tinh Starlink

Ngày 24/9, Bộ trưởng Kỹ thuật số Ba Lan Krzysztof Gawkowski cho biết đã xảy ra hỏa hoạn tại trạm thông tin liên lạc vệ tinh Starlink ở miền Trung nước này trong đêm qua, đồng thời nhận định đây là hành vi “phá hoại”.

Ba Lan tăng phòng thủ UAV tại cửa khẩu giáp Ukraine

Ba Lan tăng phòng thủ UAV tại cửa khẩu giáp Ukraine

Theo phóng viên TTXVN tại châu Âu, Ba Lan đã tăng cường bảo vệ 6 cửa khẩu biên giới với Ukraine tại các tỉnh Lublin và Podkarpackie, trong đó bổ sung các công sự nhằm ứng phó nguy cơ tấn công bằng thiết bị bay không người lái (UAV).