Khi nào cảnh sát biển thực hiện quyền truy đuổi tàu thuyền trên biển?

Bạn đọc hỏi: Khi nào thì Cảnh sát biển Việt Nam có quyền thực hiện việc truy đuổi tàu thuyền trên biển?

Chú thích ảnh
Cán bộ, chiến sĩ Cảnh sát biển Việt Nam thực thi nhiệm vụ trên biển.

Điều 17 của Luật Cảnh sát biển Việt Nam quy định Cảnh sát biển thực hiện quyền truy đuổi tàu thuyền trên biển trong các trường hợp sau đây:

- Vi phạm chủ quyền, quyền chủ quyền, quyền tài phán quốc gia.

- Không chấp hành tín hiệu, hiệu lệnh dừng tàu thuyền của Cảnh sát biển Việt Nam trong trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật này.

- Thực hiện hợp tác quốc tế trong hoạt động truy đuổi.

- Trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Phạm vi, thẩm quyền và trình tự truy đuổi tàu thuyền trên biển của Cảnh sát biển Việt Nam thực hiện theo quy định của pháp luật Việt Nam và điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

Tại Kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XIV, ngày 19/11/2018, Quốc hội đã thông qua Luật Cảnh sát biển Việt Nam và có hiệu lực từ ngày 1/7/2019. Đây là đạo luật có ý nghĩa quan trọng đặc biệt, quy định cụ thể những hoạt động của Cảnh sát biển Việt Nam.

Tin, ảnh: V.T/Báo Tin tức
Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản