#áo dài

Tìm thấy 244 kết quả

Tà áo dài - nhịp cầu kết nối văn hóa Việt – Lào

Tà áo dài - nhịp cầu kết nối văn hóa Việt – Lào

Theo phóng viên TTXVN tại Lào, tối 20/10 tại thủ đô Viêng Chăn, Câu lạc bộ Di sản Áo dài Việt Nam tại Lào đã long trọng tổ chức chương trình gặp mặt kỷ niệm 96 năm Ngày thành lập Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam (20/10/1930 – 20/10/2026) với chủ đề “Tà áo dài - Nhịp cầu kết nối 

Duyên dáng áo dài đón Ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10

Duyên dáng áo dài đón Ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10

Khoác lên mình sắc màu duyên dáng của tà áo dài truyền thống giữa những ngày Thu Hà Nội, khu vực hồ Hoàn Kiếm trở thành điểm đến thu hút đông đảo người dân và du khách đến dạo phố và lưu giữ những khoảnh khắc đẹp hướng tới Ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10.

Các hoạt động trình diễn tại Ngày hội áo dài TP Hồ Chí Minh 2026.

Ngày hội Áo dài Sài Gòn: Kết nối truyền thống và sáng tạo

Chuỗi hoạt động trải nghiệm trong khuôn khổ Ngày hội Văn hóa áo dài TP Hồ Chí Minh năm 2026 với chủ đề “Sài Gòn áo dài”, do Hiệp hội Áo dài và Hội Nhiếp ảnh TP Hồ Chí Minh phối hợp tổ chức, đã khép lại với nhiều hoạt động tôn vinh và quảng bá áo dài truyền thống.

Nối dài giá trị truyền thống từ những người giữ nghề

Nối dài giá trị truyền thống từ những người giữ nghề

Từ những đường kim, mũi chỉ đến các hoạt động sáng tạo, trải nghiệm văn hóa, Ngày hội Văn hóa áo dài TP Hồ Chí Minh lần II năm 2026 cho thấy việc gìn giữ trang phục truyền thống cần gắn với đời sống cộng đồng, sinh kế người làm nghề và khả năng tiếp nối di sản.

Tham gia lễ hội, nhiều chị em và nhiều nhóm có nhiều tiết mục đặc sắc. Ảnh: Đại sứ quán Việt Nam tại Hà Lan

Áo dài, nón lá nối nhịp cầu văn hóa Việt - Hà Lan

Cuối tuần qua, một góc nhỏ trên con phố Javastraat của thành phố The Hague, nơi đặt trụ sở Đại sứ quán Việt Nam tại Hà Lan, bỗng rực rỡ với hoa đào, hoa sen và những tà áo dài duyên dáng đầy màu sắc.

Sắc tím áo dài Việt trên nền lụa Thái lan

Sắc tím áo dài Việt trên nền lụa Thái lan

Theo truyền thông và mạng xã hội Thái Lan, bộ áo dài màu tím của Phu nhân Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm, bà Ngô Phương Ly, đã thu hút sự chú ý trong lễ đón chính thức Nhà Vua Maha Vajiralongkorn và Hoàng hậu Suthida tại Hà Nội ngày 15/9.

Tìm về ký ức Hà Nội xưa qua tà áo dài truyền thống

Tìm về ký ức Hà Nội xưa qua tà áo dài truyền thống

Sáng 11/9, Trung tâm Hoạt động Văn hóa Khoa học Văn Miếu - Quốc Tử Giám tổ chức chương trình “Nét Hà thành - Câu chuyện Hà Nội qua tà áo dài”, giới thiệu những lát cắt về Hà Nội truyền thống và hiện đại thông qua lịch sử hình thành, biến đổi và sức sống của áo dài trong đời sống đô thị.
Miss World 2026 - lan tỏa văn hóa Việt Nam và quảng bá du lịch

Miss World 2026 - lan tỏa văn hóa Việt Nam và quảng bá du lịch

Sự kiện Miss World 2026 tổ chức tại tỉnh Khánh Hòa, Việt Nam gây ấn tượng với màn trình diễn áo dài của các thi sinh đến từ khắp nơi trên thế giới; tạo hiệu ứng tích cực đối với hoạt động du lịch của Khánh Hòa, đồng thời thu hút sự quan tâm của du khách trong nước và quốc tế.
Trên 2.000 phụ nữ diễu hành áo dài bằng xe đạp ven vịnh Nha Trang

Trên 2.000 phụ nữ diễu hành áo dài bằng xe đạp ven vịnh Nha Trang

Sáng 18/7, tại Quảng trường 2/4 (phường Nha Trang), Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh Khánh Hòa tổ chức Lễ hội “Áo dài sắc màu của biển”. Sự kiện nằm trong khuôn khổ Festival Biển Khánh Hòa 2026, thu hút trên 2.000 hội viên cùng đông đảo du khách quốc tế tham dự.
Tôn vinh giá trị áo dài Việt qua chương trình nghệ thuật 'Hoài niệm trăm năm 2'

Tôn vinh giá trị áo dài Việt qua chương trình nghệ thuật 'Hoài niệm trăm năm 2'

Hưởng ứng chuỗi hoạt động "Chào mùa du lịch hè năm 2026", tối 11/7, tại Cung Nam Phương Hoàng hậu (phường Xuân Hương – Đà Lạt), Bảo tàng tỉnh Lâm Đồng phối hợp với Trường Đại học Công Thương Thành phố Hồ Chí Minh và Nhà thiết kế Nguyễn Việt Hùng tổ chức chương trình nghệ thuật "Hoài niệm trăm năm 2", góp phần tôn vinh giá trị áo dài Việt Nam và quảng bá di sản văn hóa gắn với phát triển du lịch địa phương.
Khơi dậy tình yêu sách, tôn vinh giá trị áo dài Việt Nam

Khơi dậy tình yêu sách, tôn vinh giá trị áo dài Việt Nam

Trong khuôn khổ Tuần lễ Áo dài Huế năm 2026, sáng 9/7, Thư viện thành phố Huế tổ chức khai mạc Triển lãm “Sách và Áo dài - Ươm mầm trí tuệ và tôn vinh bản sắc Việt” nhằm lan tỏa tình yêu sách, tôn vinh giá trị áo dài Việt Nam và góp phần gìn giữ, phát huy bản sắc văn hóa dân tộc trong cộng đồng, đặc biệt là thế hệ trẻ.
TP Hồ Chí Minh tổ chức Ngày hội văn hoá Áo dài lần II - 2026

TP Hồ Chí Minh tổ chức Ngày hội văn hoá Áo dài lần II - 2026

Sáng 19/6, Ngày hội văn hóa Áo dài TP Hồ Chí Minh lần II - năm 2026 chính thức khai mạc tại Đường sách TP Hồ Chí Minh, với chủ đề “Sài Gòn Áo dài - Ngôn ngữ văn hóa thành phố”. Sự kiện đã mở ra một không gian giao lưu đặc sắc dành cho những người yêu mến tà áo dài Việt Nam. 
Áo dài tỏa sáng tại đêm hội đậm sắc màu văn hóa Việt tại châu Âu

Áo dài tỏa sáng tại đêm hội đậm sắc màu văn hóa Việt tại châu Âu

Tối 6/6, trong không gian trang trọng và ấm cúng của nhà hát trung tâm thành phố Karlovy Vary tại Cộng hòa (CH) Séc, vòng Chung kết Hoa hậu Áo dài Phu nhân toàn châu Âu 2026 đã diễn ra trong sự quan tâm của đông đảo cộng đồng người Việt cùng bạn bè quốc tế, tạo nên một đêm hội đậm sắc màu văn hóa Việt giữa lòng châu Âu.