Quên bằng lái bị cảnh sát giao thông giữ phương tiện, có thể khiếu nại?

Tôi đi xe không đội mũ bảo hiểm và quên bằng lái, bị cảnh sát giao thông (CSGT) lập biên bản xử phạt 400.000 đồng. Do không đủ tiền nộp, nên tôi đã bị tạm giữ phương tiện. Như vậy đúng hay sai?

Trả lời:

Thứ nhất, về lỗi vi phạm của bạn:

Với lỗi không mũ bảo hiểm: Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, theo đó: “3. Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:…i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”. Như vậy, bạn là người điều khiển xe mô tô không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng.

Với lỗi không xuất trình được giấy phép lái xe (GPLX):

Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính giao thông đường bộ có quy định: “Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới… 2. Phạt tiền từ 80.000 - 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.”. Vì bạn đã về lấy được GPLX, nên trong trường hợp này, bạn được xác định vi phạm lỗi không mang theo GPLX.

Với lỗi này bạn sẽ bị phạt từ 80.000 - 120.000 đồng.

Thứ hai, về tạm giữ phương tiện:

Đối chiếu với các trường hợp bị tạm giữ phương tiện được quy định tại Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì với 2 lỗi trên bạn sẽ không bị tịch thu phương tiện. Do đó, bạn có thể khiếu nại đến người đứng đầu tại đơn vị nơi đồng chí CSGT đã xử phạt bạn công tác.

Trung Hiếu/Báo Tin Tức
loading...
loading...

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản