Kinh doanh nhỏ lẻ, bán quần áo, cắt tóc... chịu thuế thế nào?

Tôi có mở một tiệm cắt tóc nhỏ tại nhà, đã hoạt động được gần 5 năm. Gần đây, cơ quan thuế đến yêu cầu tôi phải đóng thuế cho việc mở tiệm cắt tóc. Xin hỏi luật sư tôi có phải đóng thuế hay không?

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế - Công ty Luật Minh Khuê tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý: Luật Doanh nghiệp năm 2014; Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; Nghị định 139/2016/NĐ-CP Quy định về lệ phí môn bài.

Theo quy định của Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC và Nghị định 139/2016/NĐ-CP thì nếu doanh thu của bạn một năm dưới 100 triệu đồng thì bạn không phải nộp thuế. Nếu doanh thu một năm trên 100 triệu đồng thì bạn phải đóng 3 loại thuế: Lệ phí môn bài, thuế thu nhập cá nhân (TNCN), thuế giá trị gia tăng (GTGT).

Khoản 2 Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP quy định về mức thu lệ phí môn bài như sau:

"...2. Mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

a) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: 1.000.000 đồng/năm;
b) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 300 đến 500 triệu đồng/năm: 500.000 đồng/năm;
c) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm: 300.000 đồng/năm..."

Công thức tính thuế TNCN và thuế GTGT cho bạn được áp dụng như sau:

Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT x Tỷ lệ thuế GTGT (5%)

Số thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCN x Tỷ lệ thuế TNCN (2%)

Hoàng Dương/Báo Tin Tức (Theo Công ty Luật Minh Khuê)

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản