Tại đây, học sinh các cấp được tham gia các hoạt động mang đậm văn hoá truyền thống Nhật Bản như: Đoán phim Anime, trà đạo, cắm hoa Ikebana, gấp giấy Origami, viết thư pháp… Các học sinh ở một số trường học tiếng Nhật đã góp vào chương trình những tiết mục bằng tiếng Nhật hay cuộc thi cosplay (hoá trang).
Tại lễ hội, học sinh được tìm hiểu về văn hoá, cơ hội học tập tại Nhật Bản, tham quan gian hàng của các cơ quan văn hoá, ngoại giao Nhật Bản tại Việt Nam.
Tiếng Nhật Bản là một trong số môn ngoại ngữ được ưu tiên giảng dạy ở các cơ sở giáo dục Hà Nội. Ở một số trường dạy và học tiếng Nhật được giảng dạy xuyên suốt từ lớp 6 - 12 song song với chương trình Anh ngữ thu hút nhiều học sinh đăng ký.
Dưới đây là một số hình ảnh tại lễ hội:
Những tiết mục văn nghệ Việt Nam - Nhật Bản thu hút học sinh tham gia.
Cuộc thi cosplay.
Học sinh nhiều trường THCS hào hứng tham gia cuộc thi này.
Hoạt động tô màu miễn phí.
Tô màu, trang trí để rèn luyện khả năng khéo léo là một nét đặc trưng trong các trò chơi của Nhật Bản.
Tại bàn thư pháp, học sinh Việt Nam được trải nghiệm viết các bộ chữ của Nhật Bản như: Hiragana, Katagana, Kanji với ý nghĩa đẹp về cây cối, hoa lá...
Những em học sinh tiểu học cũng hào hứng tham gia hoạt động này.
Quầy gấp giấy Origami cũng thu hút nhiều học sinh tham gia.