Trong tuần từ 21-27/7 đã diễn ra một số sự kiện và vấn đề đáng quan tâm như khai mạc Olympic đặc biệt chưa từng có; Nga và Ukraine lên tiếng về đàm phán hoà bình; kinh tế Mỹ tăng trưởng gấp đôi quý I khi lạm phát đi đúng hướng; Trung Quốc đưa ra loạt biện pháp thúc đẩy kinh tế phục hồi và Israel lại thất bại trong việc đánh chặn UAV tấn công vào lãnh thổ.
Sáng 26/7, người dân tiếp tục xếp hàng chờ vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại làng Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, TP Hà Nội.
Gần tới giờ kết thúc lễ viếng, dòng người vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng càng dài thêm. Nhiều người không đến được trực tiếp cũng đã tỏ lòng thành kính với Nhà lãnh đạo của Đảng theo những cách riêng, điều đó đã thể hiện tinh thần đoàn kết, niềm tin của nhân dân vào sự lãnh đạo của Đảng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là nhà lý luận xuất sắc, gắn bó cả cuộc đời mình với công tác lý luận chính trị của Đảng, nhận thức rõ lý luận là "bó đuốc" dẫn đường cho cách mạng. Lối sống giản dị, liêm khiết, gần gũi, chia sẻ với mọi người của Tổng Bí thư đã trở thành tấm gương mẫu mực của người cộng sản, để lại những tình cảm sâu sắc trong các tầng lớp nhân dân.
Theo tờ Telegraph của Anh ngày 25/7, Lữ đoàn tấn công đường không số 79 của Ukraine cho biết, quân đội Nga đã phát động cuộc tấn công từ nhiều hướng cùng lúc vào lúc rạng sáng ngày 24/7, đồng thời chia sẻ đoạn phim ghi lại cuộc tấn công.
Khoảng 5 giờ sáng 26/7, tại khu vực xung quanh Hội trường Thống Nhất đã có đông người dân từ các tỉnh thành phía Nam đứng ngay ngắn xếp hàng với trang phục đen chờ đăng kí vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Đa số người dân miền Nam đều bày tỏ tình cảm đặc biệt với vị lãnh đạo tài ba, gần dân, vì dân là bác Trọng.
Từ 17h45 chiều 25/7, người dân bắt đầu được vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà Tang lễ Quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội. Hàng trăm người đã xếp hàng dài xung quanh các điểm rào chắn nhà tang lễ ngay từ chiều để được chờ vào chắp tay tiễn biệt Tổng Bí thư lần cuối. Nhiều người đã không giấu được sự xúc động.
Sổ tang điện tử trên ứng dụng VNeID được kích hoạt tài khoản mức độ 2 là nơi để nhân dân cả nước bày tỏ lòng cảm kích và biết ơn đến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, người đã cống hiến cả cuộc đời cho Đảng, cho dân. Thông qua tính năng này, người dân có thể gửi lời chia buồn, tri ân, chia sẻ ký ức về Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Đã có rất nhiều chia sẻ xúc động, lời tiễn biệt của người dân trên mọi miền Tổ quốc gửi đến anh linh Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cùng gia quyến.
22 giờ đêm 25/7, hàng nghìn người dân vẫn lặng lẽ xếp hàng dài qua nhiều tuyến phố dẫn đến Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội để chờ đến lượt vào tiễn biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng lần cuối.
Tối 25/7, ghi nhận của phóng viên báo Tin tức tại Hội trường Thống Nhất, dòng người mặc áo đen vẫn lặng lẽ xếp hàng ngay ngắn tại khuôn viên trước và trong Hội trường Thống Nhất khá đông. Mặc dù phải chờ dợi mất nhiều thời gian, nhưng ai cũng mong muốn, tha thiết được thắp nén hương vĩnh biệt Tổng Bí thư.
Nhiều người dân bày tỏ niềm tiếc thương vô hạn trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo có nhiều cống hiến to lớn cho sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc.
Chiều 25/7, dù TP Hồ Chí Minh bất ngờ có cơn mưa lớn nhưng dòng người vẫn đội mưa, xếp hàng để chờ vào Hội trường Thống Nhất viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Trong dòng người đến tiễn biệt người lãnh đạo kính yêu của đất nước có nhiều cụ già, em nhỏ...
Thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, Hà Nội là 1 trong 3 địa điểm tổ chức tang lễ của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong 2 ngày quốc tang. Tại đây, ngay từ sáng sớm 25/7, rất đông người dân và các đoàn thể đã đăng ký, xếp hàng vào viếng Tổng Bí thư.
Ngày 25/7, Trường THPT Nguyễn Gia Thiều (quận Long Biên, Hà Nội) - nơi Tổng Bí thư từng học đã tổ chức lễ treo cờ rủ tưởng nhớ anh linh đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng cộng sản Việt Nam.
Quân đội Hàn Quốc ngày 25/7 cho biết, 500 quả bóng bay mang rác từ Triều Tiên đã “hạ cánh” tại nước này. Một số bóng bay của Triều Tiên thậm chí ảnh hưởng đến hoạt động của sân bay và gây hỏa hoạn tại nhà người dân.
Với tình cảm của tuổi trẻ Thủ đô đối với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, trong 2 ngày tổ chức Quốc tang, 4.000 thanh niên Thủ đô dưới sự điều phối của Thành đoàn Hà Nội đã tham gia vào nhiều phần việc, đặc biệt hỗ trợ người dân từ khắp mọi miền Tổ quốc về Hà Nội viếng và đưa tiễn Tổng Bí thư tới nơi an nghỉ cuối cùng.
Chi đoàn Văn Phòng, thuộc Đoàn Thanh niên Thông tấn xã Việt Nam (TTXVN) đã bố trí các điểm phục vụ nước uống miễn phí cho người dân đến viếng và lực lượng chức năng làm nhiệm vụ tại Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Sáng 25/7, trên phố Lò Đúc, phố Nguyễn Công Trứ (Hà Nội), người dân xúc động, nghẹn ngào, chờ vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Từ sáng sớm 25/7, đông đảo người dân trong đó có nhiều bạn trẻ đã đến Nhà tang lễ Quốc gia (số 5 phố Trần Thánh Tông, TP Hà Nội) để chờ vào viếng, tiễn biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Bắt đầu từ 7 giờ, Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Hội trường Thống Nhất (TP Hồ Chí Minh) đã diễn ra với những nghi thức long trọng và trang nghiêm, thể hiện niềm tiếc thương vô hạn của người dân đối với Tổng Bí thư.
Lễ treo cờ rủ Quốc tang để tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại quảng trường Ba Đình vào sáng sớm ngày 25/7.