Lợi nhuận được chia có chịu thuế thu nhập cá nhân?

Chị Trần Thị Ái Linh (Bình Dương) hỏi: Tôi là thành viên hợp danh của Văn phòng Công chứng Nguyễn Thị Gái. Sau khi trừ thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế GTGT, Văn phòng có chia lợi nhuận/lợi tức cho các thành viên hợp danh và khấu trừ 5% thuế thu nhập cá nhân. Vậy, khoản thu nhập từ lợi nhuận này có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không?

Cán bộ phòng thuế tư vấn hỗ trợ người nộp thuế kê khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân. Ảnh: Minh Đức/TTXVN

Cục Thuế tỉnh Bình Dương trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 6, Điều 11 Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn thu nhập từ đầu tư vốn như sau:

“6. Sửa đổi, bổ sung điểm c khoản 3 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính:

c) Lợi tức nhận được do tham gia góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh, hợp tác xã, liên doanh, hợp đồng hợp tác kinh doanh và các hình thức kinh doanh khác theo quy định của Luật Doanh nghiệp và Luật Hợp tác xã; lợi tức nhận được do tham gia góp vốn thành lập tổ chức tín dụng theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng; góp vốn vào Quỹ đầu tư chứng khoán và quỹ đầu tư khác được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật.

Không tính vào thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn đối với lợi tức của doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ”.

Tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 10 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn như sau:

"2. Thuế suất đối với thu nhập từ đầu tư vốn áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%.

3. Thời điểm xác định thu nhập tính thuế      
                         
Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế…”.

Tại Điểm d, Khoản 1, Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn như sau:

“d) Thu nhập từ đầu tư vốn

Tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ đầu tư vốn theo hướng dẫn tại khoản 3, Điều 2 Thông tư này có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả thu nhập cho cá nhân trừ trường hợp cá nhân tự khai thuế theo hướng dẫn tại khoản 9, Điều 26 Thông tư này. Số thuế khấu trừ được xác định theo hướng dẫn tại Điều 10 Thông tư này”.

Căn cứ các hướng dẫn nêu trên, trường hợp Văn phòng Công chứng Nguyễn Thị Gái sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế GTGT, thực hiện chia lợi tức/lợi nhuận cho các cá nhân thành viên hợp danh của Văn phòng thì khoản thu nhập lợi tức/lợi nhuận này phải chịu thuế thu nhập cá nhân từ đầu tư vốn.

Văn phòng khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5% trước khi trả thu nhập cho cá nhân thành viên hợp danh là đúng quy định.

Chinhphu.vn

Thị trường - Tài chính

Bất động sản

Hội nhập

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản