Tham gia giao thông có cần mang theo chứng minh thư nhân dân?

Tôi tham gia giao thông, mang đầy đủ giấy tờ nhưng không mang theo CMND, trong trường hợp này tôi có bị xử phạt không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe quy định tại Điều 60 của luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

Đăng ký xe; giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của luật này; giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của luật này; giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”.

Như vậy, khi tham gia giao thông, ngoài những điều kiện của người điều khiển phương tiện về sức khỏe, độ tuổi và có giấy phép lái xe phù hợp với từng loại xe do cơ quan có thẩm quyền cấp; thì khi tham gia giao thông người lái xe cần mang theo những giấy tờ đã quy định như trên.

Pháp luật không quy định bạn phải mang theo CMND khi tham gia giao thông. Vậy nên trường hợp bạn quên mang theo CMND khi tham gia giao thông sẽ không bị xử phạt về lỗi vi phạm nào.

Tin Tức/TTXVN

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản