Phụ cấp với trưởng ban thuộc Hội đồng nhân dân huyện

Ông Nguyễn Văn Tiến (tỉnh Nghệ An) là Ủy viên thường trực HĐND huyện nhiệm kỳ 2011 - 2016, hưởng phụ cấp chức vụ 0,45. Nhiệm kỳ 2016 - 2021, ông được bầu làm Trưởng Ban kinh tế - xã hội, đồng thời là Ủy viên thường trực HĐND huyện. Ông Tiến hỏi, ông được hưởng phụ cấp chức vụ như thế nào?

Về vấn đề này, HĐND tỉnh Nghệ An trả lời như sau:

Tại Khoản 2 và Khoản 3, Điều 25 Luật Tổ chức Chính quyền địa phương quy định, Thường trực HĐND huyện gồm Chủ tịch HĐND, hai Phó Chủ tịch HĐND và các Ủy viên là Trưởng ban của HĐND huyện. 

HĐND huyện thành lập Ban Pháp chế, Ban kinh tế - xã hội, nơi nào có nhiều đồng bào dân tộc thiểu số thì thành lập Ban dân tộc... Trưởng ban của HĐND huyện có thể là đại biểu HĐND hoạt động chuyên trách.

Căn cứ các quy định nêu trên, Trưởng Ban kinh tế - xã hội HĐND huyện là một trong các thành viên của thường trực HĐND huyện. Nếu Trưởng Ban kinh tế - xã hội HĐND huyện hoạt động chuyên trách thì được hưởng phụ cấp chức vụ của chức danh Trưởng Ban chuyên trách HĐND huyện theo Nghị quyết số 730/2004/NQ-UBTVQH11 ngày 30/9/2004 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về việc phê chuẩn bảng lương chức vụ, bảng phụ cấp chức vụ đối với cán bộ lãnh đạo của Nhà nước, bảng lương chuyên môn nghiệp vụ ngành tòa án, ngành kiểm sát.
Chinhphu.vn
loading...
loading...

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản