Ô tô, xe máy chạy vượt tốc độ bao nhiêu km thì bị phạt?

Ô tô, xe máy vượt tốc độ quy định bao nhiêu km/h thì được coi là vi phạm Luật giao thông?

Trả lời:

Tại Khoản Điều 12 Luật giao thông đường bộ quy định về tốc độ xe và khoảng cách giữa các xe như sau:

Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải tuân thủ quy định về tốc độ xe chạy trên đường và phải giữ một khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước xe của mình; ở nơi có biển báo "Cự ly tối thiểu giữa hai xe" phải giữ khoảng cách không nhỏ hơn số ghi trên biển báo.

Mặt khác, Khoản 11 Điều 8 Luật giao thông đường bộ năm 2008 cũng quy định hành vi bị cấm như sau: Điều khiển xe cơ giới chạy quá tốc độ quy định, giành đường, vượt ẩu.


Như vậy, người điều khiển phương tiện cần tuân thủ quy định về tốc độ cho phép khi tham gia giao thông đối với tường loại phương tiện. Đối với các trường hợp không tuân thủ quy định về tốc độ được phép khi tham gia giao thông sẽ bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Cụ thể:


TT

Vi phạm

Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Đối với người điều khiển xe ô tô

1

5-10 km

- Phạt tiền từ 600.000 đến 800.000 đồng

- Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe (QSD GPLX) 01 - 03 tháng

2

10-20 km

Phạt tiền từ 2 triệu đến 3 triệu đồng

- Tước QSD GPLX 01 tháng

3

20-35 km

- Phạt tiền từ 5 đến 6 triệu đồng

- Tước QSD GPLX 01 - 03 tháng

4

>35 km

- Phạt tiền từ 7 triệu đến 8 triệu đồng

- Tước QSD GPLX 03 - 05 tháng

Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy

1

5-10 km

- Phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng

2

10-20 km

- Phạt tiền từ 500 đến 1 triệu đồng

3

>20 km

- Phạt tiền từ 3 triệu đến 4 triệu đồng

- Tước QSD GPLX 01 - 03 tháng

Đối với người điều khiển xe máy chuyên dùng

1

5-10 km

- Phạt tiền từ 200.000 đến 400.000 đồng

2

10-20 km

- Phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng

3

>20 km

- Phạt tiền từ 2 đến 3 triệu đồng

- Tước CCBD 01 - 03 tháng

- Nếu gây TNGT tước CCBD 02 - 04 tháng

Trung Hiếu/Báo Tin Tức (t/h)

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản