Người đóng bảo hiểm xã hội 20 năm có được nhận tiền bảo hiểm một lần không?

Công ty TNHH Phú Thạnh (tỉnh Hậu Giang) có một số lao động đến hết năm 2017 là đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) đủ 20 năm, nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu (44-46 tuổi). Công ty hỏi, nếu những lao động này nghỉ việc vào năm 2018 thì có được nhận BHXH một lần không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 60 Luật BHXH năm 2014, Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22/6/2015 của Quốc hội và Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế thì người lao động có độ tuổi 44-46 mà thuộc một trong các trường hợp sau đây được hưởng BHXH một lần:

- Người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau 1 năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.

- Ra nước ngoài để định cư.

- Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác mà có mức suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên, không có khả năng hồi phục.

Đối chiếu với quy định nêu trên thì những công nhân như Công ty hỏi có thời gian tham gia BHXH đủ 20 năm mà không thuộc trường hợp tại Điểm b, Điểm c nêu trên thì không được hưởng BHXH một lần.
Chinhphu.vn
loading...
loading...

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản