Nên nhận BHXH 1 lần hay đóng tiếp để hưởng lương hưu?

Ông Nguyễn Văn Tiên (TP Hồ Chí Minh) có 20 năm làm việc trong Nhà nước, đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) 18 năm 6 tháng, sau đó nghỉ việc do tinh giản biên chế. Năm nay ông ngoài 60 tuổi, vậy có được hưởng chế độ trợ cấp nào không? Nếu có thì thủ tục thế nào?

BHXH TP Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau :

Điều 60 Luật BHXH năm 2014 quy định, người lao động mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp:

- Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

- Ra nước ngoài để định cư.

- Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Như vậy, theo quy định nêu trên ông thuộc trường hợp được hưởng BHXH một lần khi có yêu cầu.

Ngoài ra, theo Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH năm 2014 về BHXH tự nguyện thì người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng BHXH tự nguyện một lần cho những năm còn thiếu cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Ông Tiên có thể đóng BHXH tự nguyện một lần 1 năm 6 tháng còn thiếu để hưởng lương hưu. Ông liên hệ BHXH quận, huyện nơi cư trú để được hướng dẫn thủ tục đóng BHXH tự nguyện một lần.

Cần lưu ý ông, việc hưởng lương hưu lợi hơn hưởng trợ cấp BHXH 1 lần. Tuy nhiên, việc chọn hưởng trợ cấp BHXH 1 lần hoặc lương hưu do ông quyết định.

chinhphu.vn

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản