Gửi xe ở công ty bị mất, có được bồi thường?

Bạn đọc hỏi: Tôi gửi xe tại bãi giữ xe trong công ty, nay tôi bị mất xe thì công ty có trách nhiệm đền bù không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 554 của Bộ luật Dân sự thì Hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công. 

Khoản 4 Điều 557 của Bộ luật Dân sự quy định nghĩa vụ của bên giữ tài sản là phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.

Thông tin mà bạn nêu chưa rõ công ty có bảo vệ trông giữ xe và có vé xe hay không. Nếu công ty có thuê bảo vệ trông giữ xe và có vé xe thì công ty phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bạn, còn nếu bạn chỉ để xe ở bãi, tự khóa xe, công ty không thuê bảo vệ để trông giữ xe, trong trường hợp này, công ty sẽ không có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bạn. 

Trung Hiếu/Báo Tin tức

Văn bản mới

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản