Gia hạn thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi thế nào?

Chị Nguyễn Thị Kim Liên (Phú Thọ) hỏi: Con của tôi sinh ngày 31/1/2015, được cấp thẻ bảo hiểm y tế thời hạn đến ngày 31/12/2016. Tôi xin hỏi, thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi cứ một năm đổi thể một lần hay được cấp một lần và có giá trị cho đến khi trẻ đủ 6 tuổi.

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 10, Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế, “Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.

Tuy nhiên, để hoàn thiện dữ liệu quản lý người tham gia bảo hiểm y tế và cấp thẻ bảo hiểm y tế theo số định danh cá nhân, Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã có Công văn số 4911/BHXH-ST ngày 4/12/2015 hướng dẫn bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trong năm 2016 tạm cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia có thời hạn sử dụng đến hết ngày 31/12/2016.

Tiếp theo, Bảo hiểm xã hội Việt Nam có Công văn số 965/BHXH-ST ngày 23/3/2016 hướng dẫn bảo hiểm xã hội Việt Nam các tỉnh việc gia hạn, đổi thẻ bảo hiểm y tế trong đó bao gồm cả trẻ em dưới 6 tuổi chưa được cấp thẻ bảo hiểm y yế đến hết thời hạn sử dụng theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13.

Đề nghị bà liên hệ với cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế để được gia hạn thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ được kịp thời.

Theo Chinhphu.vn
loading...
loading...

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản