Đổi tiền xu thành tiền giấy ở đâu?

Bà Nguyễn Thị Thu Trà (Vĩnh Phúc) đang giữ tiền kim loại mệnh giá 5.000 đồng. Bà Trà hỏi, bà có nhu cầu đổi từ tiền kim loại sang tiền giấy thì ngân hàng có đổi không? Nếu có thì bà phải thực hiện như thế nào?

Về vấn đề này, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 17 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam số 46/2010/QH12 thì “Tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành là phương tiện thanh toán hợp pháp trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam”.

Hiện nay, đối với loại tiền 5.000 đồng Ngân hàng Nhà nước Việt Nam vẫn song song lưu hành cả tiền giấy và tiền kim loại.

Trong trường hợp có nhu cầu đổi tiền kim loại, người dân có thể đến các điểm giao dịch của tổ chức tín dụng, Kho bạc Nhà nước hoặc chi nhánh Ngân hàng Nhà nước trên địa bàn để đề nghị đổi sang các loại tiền khác có giá trị tương đương.

Chinhphu.vn
loading...
loading...

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản